Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mach dieu chinh toc do cho dong co 1 chieu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mach dieu chinh toc do cho dong co 1 chieu

anh Dinh Van oi giup em lam mach dieu chinh toc do cho dong co mot chieu (bang dien tu) voi!

Nguyên văn bởi tcd30
    anh Dinh Van oi giup em lam mach dieu chinh toc do cho dong co mot chieu (bang dien tu) voi!
    Có nhiều cấp điều chỉnh tốc độ động cơ một chiều .
    Như vậy để nói đủ xem ra quá rộng .
    Cơ cấu điều chỉnh tốc độ động cơ DC kiểu Servo trong các loại đầu máy Video catxet có độ chính xác tới 0.05%
    Cơ cấu điều khiển động cơ DC máy ghi âm catxet có độ chính xác 5%

Tuy vậy bạn mua luôn một động cơ máy ghi âm cát-xét . Nó cũng rẻ thôi . Bỏ nắp vỏ ra , bạn sẽ thấy toàn bộ mạch IC ..... hình tròn ở đáy động cơ
    Nghiên cứu nó rồi phát triển ra thành mạch công suất lớn .

Còn các loại hiện đại hơn ????
    Bạn phải có cơ cấu servo . Gồm cơ cấu đo tốc độ động cơ . Cơ cấu so sánh . Cơ cấu tùy động thừa hành .....

Như vậy cơ cấu so sánh sẽ so sánh số vòng quay hiện tại với số vòng quay danh định . Từ đó ra lện cho cơ cấu thừa hành cấp điện áp cao hay điện áp thấp cho động cơ để đạt được số vòng quay danh định .

Hệ thống có thể là mạch Analog hay Digit hay PIC VXL .... ......
    Tuy nhiên nó không đơn giản . Như trong đầu máy Videocatxet thì khi khởi động số vòng quay của động cơ bằng 0 thì mach điện của bạn xử lý ra sao

Bạn nên tham khảo các tài liệu về máy ghi âm catxet hay đầu máy video sẽ rõ
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

cam onanh!
      a em co the lay mach dimmer dieu chinh xc va dua qua cau chinh luu duoc ko anh

Comment

bác cứ dung PWM.
        **Mẹ ơi!..!!!!!!! Phụ hồ khổ quá........

Comment

anh Dinh VAN oi ! Anh co mach dieu chinh toc do dong co DC khong a!

Comment

anh Dinh VAN oi ! Anh co mach dieu chinh toc do dong co DC khong a!

Comment

Các bác phải đưa ra yêu cầu cụ thể và thực tế 1 chút. Motor DC của các bác dùng làm gì, công suất bao nhiêu (loại nhỏ thì... nhỏ như con thỏ, loại lớn thì chuyện không còn là con thỏ nữa).
              Ví dụ như motor nhỏ xíu như ngón tay cho mấy cái nôi tự động, xài cái bình 12V những lúc cúp điện, muốn điều khiển tốc độ thì chỉ cần 1 con 555 + 1 con FET vài con trở, tụ, diode là đã có 1 mạch điều rộng xung điều chỉnh tốc độ DC rùi.
              Còn cái motor điều khiển băng chuyền quấn giấy cuộn thì lúc này khác à nghen. Đố các bác thực hiện trong 1 tuần là có bộ điều khiển cho nó đấy.

Comment

Tuy vậy bạn mua luôn một động cơ máy ghi âm cát-xét . Nó cũng rẻ thôi . Bỏ nắp vỏ ra , bạn sẽ thấy toàn bộ mạch IC ..... hình tròn ở đáy động cơ
                Nghiên cứu nó rồi phát triển ra thành mạch công suất lớn
                Cho em hỏi cụ thể là khai triển cái gì tụ điện trở hay la ca IC cua no nua

Comment

chào các bạn! minh dang lam mot đồ án : điều khiển động cơ DC ,dùng phím bấm hiển thị trên lcd . ai có sơ đồ hay lời khuyên gì xin chỉ giúp he .cam on nhiềi lắm

Comment

Các bác cứ hỏi chung chung đố bố thằng nào biết đường mà giúp.hahaha.......

Comment

mong nhờ các bạn giúp mình he mục đích của mình là :điều khiển tốc độ động cơ DC dùng VXL ( đặt tốc độ bằng keypad kết nối với LCD),thật sự là khi nhận đồ án này mình cũng chẳng biết bắt đầu từ đâu cả và hiện giờ trong tay không có một sơ đồ hay chương nào để tham khảo nào cả.nên mong cac ban giúp .thank nhieu!

Comment

Nguyên văn bởi anhdung Xem bài viết
                        mong nhờ các bạn giúp mình he mục đích của mình là :điều khiển tốc độ động cơ DC dùng VXL ( đặt tốc độ bằng keypad kết nối với LCD),thật sự là khi nhận đồ án này mình cũng chẳng biết bắt đầu từ đâu cả và hiện giờ trong tay không có một sơ đồ hay chương nào để tham khảo nào cả.nên mong cac ban giúp .thank nhieu!
                        Theo tôi, bác dùng điều rộng xung là đơn giản hơn cả. Theo kinh nghiệm của tôi, bác thực hiện theo các bước sau:
                        1. Làm 1 cái mạch điều khiển tốc độ động cơ DC bằng mạch rời.
                        2.Bác làm cái mạch vi xử lý xuất tín hiệu xung tần số thay đổi ra ngoài. Tần số thay đổi theo giá trị cài đặt từ keypad.
                        3. Bác lấy cái mạch công suất của mạch ở mục 1, gắn với mạch ở mục 2 là xong thôi.
                        Gửi bác 1 cái mạch điều tốc motor DC đơn giản dùng 555 để bác tham khảo.
                        Attached Files

Comment

Ý quên, nếu bác muốn điều tốc có phản hồi (vòng kín) thì gắn thêm cái encoder, đưa vào interrupt ngoài của Vi xử lý mà tính toán để đảm bảo tốc độ như ý.

Comment

Em cũng đang định hỏi cái này.

Em cũng đang làm đồ án ĐTCS. Đề tài của em là dùng chỉnh lưu có điều khiển điều chỉnh tốc độ động cơ 1 chiều kích từ độc lâp. Yêu cầu dùng dỉa điều chỉnh tốc độ vô cấp từ 1-w max thì làm thế nào ạ

Comment

chà! em cũng thế. dung 16f877a lập trình hiển thị tốc độ động cơ ra lcd ma chưa nghi ra giải thuật và cũng chưa có mạch tham khảo.mong các pro chỉ giúp.

Comment

Về tác giả

Collapse

tcd30 Tìm hiểu thêm về tcd30

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X