Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình về biến áp trong UPS với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình về biến áp trong UPS với

Click image for larger version

Name:	2012-06-20 00.17.26.jpg
Views:	1
Size:	60.0 KB
ID:	1413335
    em tháo con ups cũ đc cái biến thế to như thế này đây .

em muốn hỏi là có bác nào biết là các đầu giây của nó như thế nào ko ?
    em định chế thành 1 bộ chuyển đổi từ 12-220 50 HZ đạng xung như thế nà cũng đc và có thể sạc acqui luôn khi mất điện> UPS này là 1000W nhưng mà biến thế này có nhiều đây quá ko biết thế nào mầ lần.
    nếu có thể thì cho em xin cái sơ đồ với/

cảm ơn các bác nhiều,, em ko rành về dt nhưng thấy cái này có vẻ cũng chơi vui đây !

một bên có 4 đây đỏ-trắng-xanh-đen
    môt bên là 1 giây đỏ nối + của acqui chắc là điểm giữa. hai dây trắng và xanh nối với hai cực D của 2 đôi fet còn có 3 dây nhỏ (gồm 2 vàng 1 đỏ nữa ) nhièu như thế này đấy.

ah mà quyên mạch điện thì em chơi làm bong ạch in lên hết rồi con mỗi con biến thế này là nguyên vẹn thôi (nó nặng và khó tháo quá )

Name:	P010108_00.07.jpg
Size:	93.0 KB
ID:	1413341

Name:	P010108_00.11[01].jpg
Size:	59.3 KB
ID:	1413342

Name:	P010108_00.11[01].jpg
Size:	59.3 KB
ID:	1413342
    Last edited by hoanghieu190; 20-06-2012, 17:26.

Nguyên văn bởi hoanghieu190 Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]46976[/ATTACH]
    em tháo con ups cũ đc cái biến thế to như thế này đây .

em muốn hỏi là có bác nào biết là các đầu giây của nó như thế nào ko ?
    em định chế thành 1 bộ chuyển đổi từ 12-220 50 HZ đạng xung như thế nà cũng đc và có thể sạc acqui luôn khi mất điện> UPS này là 1000W nhưng mà biến thế này có nhiều đây quá ko biết thế nào mầ lần.
    nếu có thể thì cho em xin cái sơ đồ với/

cảm ơn các bác nhiều,, em ko rành về dt nhưng thấy cái này có vẻ cũng chơi vui đây !

một bên có 4 đây đỏ-trắng-xanh-đen
    môt bên là 1 giây đỏ nối + của acqui chắc là điểm giữa. hai dây trắng và xanh nối với hai cực D của 2 đôi fet còn có 3 dây nhỏ (gồm 2 vàng 1 đỏ nữa ) nhièu như thế này đấy.

ah mà quyên mạch điện thì em chơi làm bong ạch in lên hết rồi con mỗi con biến thế này là nguyên vẹn thôi (nó nặng và khó tháo quá )
    bạn đã xác định được dây + và 2 dây vào fet là xong rồi. các dây còn lại quan tâm làm gì. có thể đó là mấy vòng dây phụ để tạo hồi tiếp hoặc cấp nguồn cho phần nào đó trên mạch.

để tận dụng biến áp đó bạn có thể dùng mạch 4047 tạo 50hz. hoặc tốt hơn là dùng SG3525 có deadtime khi chạy quạt sẽ êm và chống trùng dẫn mà hiệu suất lại cao.

bạn thay tụ 3,3n bằng tụ 104. và thay con trở nối tiếp với VR 10k bằng một con trở 150k thì sẽ được 50hz. nhớ thêm trở 4k7 nối với GS của fet

tuy nhiên mạch trên không có chức năng hồi tiếp ổn định áp ra khi acquy sụt áp. để có thể ổn định áp ra bạn dùng mạch này

đây là mạch mình cắt ra của ups TG500. bạn thay tụ .001 bằng tụ 104 và trở 20k bằng 150k ở chân 5 và 6 thì sẽ được 50hz. lúc này các đầu dây phụ trên biến áp mới có tác dụng. bạn lấy 2 dây rồi chỉnh lưu qua 4 diode và lọc bằng tụ 10uF. âm bạn đưa xuống mass chung, dương bạn đưa vào chỗ " + hồi tiếp" trên mạch. bạn thay 3 con trở nối tiếp 200k bằng một VR 50k và chỉnh để áp ra được 220v là ok
    Last edited by likes; 20-06-2012, 07:53.

Comment

Cảm ơn bạn rất nhiều ! nhưng mà phần đầu vào 12v và fet thì ok rùi nhưng phần dây ra có những 4 dây biết dây nào là 220v nhỉ hay là lấy đồng hồ để đo ? mình muốn khi cắm 220v ngược lại thì nó thành mạch sạc luôn acqui nữa >

cao thủ nào gúp mình vơi... cho mình vài mạch đơn giản hơn đc ko ? mạch này khó lắp quá mà các linh kiện ko ghi trị số thì sao mà lắp đc chứ ? mấy con trở nối với chân 678 của ic và con tụ .1 có trị số là ba nhiểu hả bạn ?
      Last edited by hoanghieu190; 20-06-2012, 15:45.

Comment

Cảm ơn bạn rất nhiều ! nhưng mà phần đầu vào 12v và fet thì ok rùi nhưng phần dây ra có những 4 dây biết dây nào là 220v nhỉ hay là lấy đồng hồ để đo ? mình muốn khi cắm 220v ngược lại thì nó thành mạch sạc luôn acqui nữa >

cao thủ nào gúp mình vơi... cho mình vài mạch đơn giản hơn đc ko ? mạch này khó lắp quá mà các linh kiện ko ghi trị số thì sao mà lắp đc chứ ? mấy con trở nối với chân 678 của ic và con tụ .1 có trị số là ba nhiểu hả bạn ?
        mạch trên là đơn giản nhất rồi, bạn còn muốn đơn giản đến mức nào nửa. toàn bộ giá trị linh kiện đã có trên mạch rồi còn gì. tụ tại chân 5 là 104, trở chân 6 là 150k, trở chân 7 là 47 ôm, tụ chân 8 là 104 ( tụ .1 là 104 đấy)

về đầu ra của biến áp bạn phải dùng đồng hồ đo thôi, cái nào có ôm lớn nhất là đầu ra.

Comment

bác hoanghieu190 thân mén em xem bài của bác thì bác likes cho bác hai sơ đồ đó là đơn giản nhất rồi bác ạ,mà vấn đề bác nói còn mấy giây nhỏ thì giây nào ra điện 220 thì cái này bác phải dùng đồng hồ đo chư đã là dân điện tử thì cái đó là phải biết kiểm tra chứ bác dùng đồng hồ để nấc nhân 1 ôm đo cuộn giây nào nhiều ôm nhất thì đấu làm đầu ra 220.còn bác muốn làm xạc được luôn thì trước hết bác tìm được đầu giây nào nhiều ôm nhất bên thứ cấp bác đo bên có bốn giây và đo cả bên có 3 giây lữa ,cuộn nà nhiều ôm nhất thì bác nối điên 220 vào và đo diên ra ở cuộn có ba giây mà bác nói là giây đỏ nối dương và hai gây nối vào chân d của fert ấy đo giây đỏ với giây trắng hoặc xanh cũng được xem được bao nhiêu vôn nhớ để thử xem cuộn biến thế có nóng không rồi bót bài em xem nếu ổn thì em chỉ bác làm mạch lạp cho nó luôn

Comment

cảm ơn các bác nhiều ! em ko phải là đân đt nhưng cũng có tư chất khá thick phá đồ điện chỉ riêng vụ làm theo mấy mạch điện trên diễn đàn mà gần chục cái nguồn sống đã ra đồng hết cả. cứ động đến ic là chán rồi coa mỗi cái mạch 12v to 220v 40W dùng TL494 mà làm mãi ko chạy. nhìn mấy bác chỉ nối đây loạn lên mà cũng chạy thẩy nản thật, trong khi đó mình đầu tư cả máy khò SMD 8586 về để hàn cho sướng

thôi đc rồi để mua linh kiện rồi phá tiếp em ở hn nên tìm lk cũng dễ
            vụ này quyết tâm luôn. ko thành công cũng phải thành quạ mới đc !

Comment

Bạn có quyết tâm như vậy là rất tốt. Bạn cứ "phá" thêm chút nữa là thành công đấy. Mình cũng phá mất mấy bộ nguồn máy tính, cuối cùng cũng thành công một mạch nạp Acquy có hạn dòng, ổn áp. sau khi hiểu được con 494 mình cũng làm được một bộ kích 12V=>310V bằng biến áp xung, sau đó phá tiếp được mạch tạo xung vuông 50Hz có Deadtime chạy cũng tạm cho cái quạt. bây giờ cũng định phá tiếp để làm mạch xung sin 50Hz (tiến tới làm biến tần), rồi cũng tham vọng làm các cái khác như máy hàn xung, máy tạo Ozon...

Nhưng để khỏi lãng phí tiền bạc thì bạn hãy nên đầu tư thời gian vào lý thuyết mạch trước, đọc kỹ và hiểu các con IC qua datasheet. Sau đó chọn làm từng công đoạn một, làm tới đâu test kỹ tới đó. sau khi ổn rồi mới làm tiếp các bước tiếp (tức ta chia thành nhiều Modul), còn chuyện đầu tư thì nên đầu tư một cái máy hiện sóng. làm mấy cái món xung này mà không có máy hiện sóng thì không biết được tại sao mạch không chạy đâu.

Chúc bạn cũng như bao bạn khác thành công.

Comment

Làm cho vui kiểu TDTT mà ôm thêm cả máy osc là to chuyện rồi đấy.
                nên đầu tư cái PS sửa cellphone và digital VOM loại tốt thì hợp lý hơn.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                  bạn đã xác định được dây + và 2 dây vào fet là xong rồi. các dây còn lại quan tâm làm gì. có thể đó là mấy vòng dây phụ để tạo hồi tiếp hoặc cấp nguồn cho phần nào đó trên mạch.

để tận dụng biến áp đó bạn có thể dùng mạch 4047 tạo 50hz. hoặc tốt hơn là dùng SG3525 có deadtime khi chạy quạt sẽ êm và chống trùng dẫn mà hiệu suất lại cao.

bạn thay tụ 3,3n bằng tụ 104. và thay con trở nối tiếp với VR 10k bằng một con trở 150k thì sẽ được 50hz. nhớ thêm trở 4k7 nối với GS của fet

tuy nhiên mạch trên không có chức năng hồi tiếp ổn định áp ra khi acquy sụt áp. để có thể ổn định áp ra bạn dùng mạch này

đây là mạch mình cắt ra của ups TG500. bạn thay tụ .001 bằng tụ 104 và trở 20k bằng 150k ở chân 5 và 6 thì sẽ được 50hz. lúc này các đầu dây phụ trên biến áp mới có tác dụng. bạn lấy 2 dây rồi chỉnh lưu qua 4 diode và lọc bằng tụ 10uF. âm bạn đưa xuống mass chung, dương bạn đưa vào chỗ " + hồi tiếp" trên mạch. bạn thay 3 con trở nối tiếp 200k bằng một VR 50k và chỉnh để áp ra được 220v là ok
                  lay dau hoi tiep tu dau ra 220v ha ban?
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

bác likes ơi với số liệu bác cho em tính ra con sg 3525 cho ra f gần 100hz thì sao ra được 50hz bên thứ cấp được bác?...? và sg3525 co 100hz<f>400khz mừ.../? em định làm theo bác chỉ mà phân vân chỗ này quá...?em thấy trong mạch santak 500va họ không gắn tụ lọc cho đầu hồi tiếp sao ở đây lại gắn vậy bác..?
                    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanghieu190 Tìm hiểu thêm về hoanghieu190

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X