Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi công thức tính vòng dây cho biến áp xung!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin chào anh manhnha11 , anh có thể giúp em cái này không ạ . em đã lam theo mạch sau , 2 cuộn sơ cấp mỗi cuộn 15 vòng , cuộn hồi tiếp 3 vòng , thứ cấp 276 vòng , em dùng sò D718 , biến áp là lõi ferit , kíck thước 6mm x 6mm , điện trở 3,7k, em làm nhưng sao không chạy . Phiền anh giúp em tí ạ , em sẽ hậu tạ anh sau .
    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi aoeage10 Xem bài viết
      xin chào anh manhnha11 , anh có thể giúp em cái này không ạ . em đã lam theo mạch sau , 2 cuộn sơ cấp mỗi cuộn 15 vòng , cuộn hồi tiếp 3 vòng , thứ cấp 276 vòng , em dùng sò D718 , biến áp là lõi ferit , kíck thước 6mm x 6mm , điện trở 3,7k, em làm nhưng sao không chạy . Phiền anh giúp em tí ạ , em sẽ hậu tạ anh sau .
      mạch nầy chỉ dể dùng thấp sáng đèn neon 0,3m->0,6 m,kôg cần phải dùng còng lớn D718 cho phí tiền. dùng còng trung D882 hoặc TIP41 là được,còn mạch khi ráp xong thử kôg chạy có thể do nguyên nhân sau:
      -đấu lộn đầu dây vào 2 chân b của tr. đổi đầu dây lại dể thử.
      -đấu lộn chân b c e trans, xem lại mạch.
      -đấu lộn mối giửa kôg đúng đầu cuối [dây đi vào nguồn +]
      nhớ gắn nhôm giải nhiệt cho tr .
      cẩn thận khi cấp nguồn + - cho mạch phải đúng.khi mạch chạy điện áp chân b tr phải có vôn âm tức là mạch đả có dao dộng.

Comment

• anh manhnha11 có thể cho em xin số điện thoại không ạ

em đã làm theo anh nói nhưng không chạy, hay là em quấn sai chiều dây , dây thì em quấn tất cả đều theo 1 chiều

Comment

• anh manhnha11 mà ở gần nhà em thì hay biết mấy

Comment

• Bạn thử thay con 3,7k bằng con 330 ôm ,68n thay bằng 104J xem sao
            Last edited by thuong91; 22-11-2012, 14:33.

Comment

• lần trước em dùng D882 cũng chạy được , nhưng chỉ chạy đèn quả ớt 5w là nóng tran và nổ

Comment

• bây giờ em muốn dùng D718 để cho công suất cao chút

Comment

bây giờ em muốn dùng D718 để cho công suất cao chút
                  tần số cắt của D718 thấp nên khó dao động xung ở tần số cao,muốn dùng D718 phải quấn thêm cuộn cảm [thêm vòng dây] .vào luồng cao tần của chị lanhương củng có nhiều mạch hay đấy.
                  thử tập ráp trước 1 vế [1 tr] thôi cho chạy được theo hình bài viết #102 . rồi nghiên cứu ráp 2 vế.[2 tr]..

Comment

bây giờ em muốn dùng D718 để cho công suất cao chút

công suất thì chỉ tr chưa đủ đâu bạn bạn nên kiểm tra lại kích thước lõi thép nge,mình làm chạy quạt còn được lấy gì cái tip nhỏ xíu ấy?

MOV NHÀ,ANH
                    MOV NHÀ,EM
                    ADD ANH,EM

Comment

• Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                      tần số cắt của D718 thấp nên khó dao động xung ở tần số cao,muốn dùng D718 phải quấn thêm cuộn cảm [thêm vòng dây] .vào luồng cao tần của chị lanhương củng có nhiều mạch hay đấy.
                      thử tập ráp trước 1 vế [1 tr] thôi cho chạy được theo hình bài viết #102 . rồi nghiên cứu ráp 2 vế.[2 tr]..
                      anh ơi , mạch 1 tran có phải là mạch giao động nghẹt không ạ , nếu là cái này thì em đã làm thành công nhiều rồi

Comment

anh ơi , mạch 1 tran có phải là mạch giao động nghẹt không ạ , nếu là cái này thì em đã làm thành công nhiều rồi
                        đúng là mạch dao động nghẹt,còn dùng 2 tran ráp đối xứng theo kiểu pushpull sẻ cho ra công xuất gấp 2 lần.tôi có đọc bài http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-12v-151255/. của aoeage10.
                        không biết ở luồng nầy a muốn sửa lại đèn hay có ý ráp mạch gì cứ nêu tôi sẻ giúp.

Comment

• thì là em cần 1 cái kíck 12vdc to 220vac theo mạch dưới , nhưng không thành , anh có thể cho em xin cái số điện thoại được không ạ
                          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                            đúng là mạch dao động nghẹt,còn dùng 2 tran ráp đối xứng theo kiểu pushpull sẻ cho ra công xuất gấp 2 lần.tôi có đọc bài http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-12v-151255/. của aoeage10.
                            không biết ở luồng nầy a muốn sửa lại đèn hay có ý ráp mạch gì cứ nêu tôi sẻ giúp.
                            đèn này thì em đã sủa được rồi ạ , cảm ơn anh đã quan tâm và giúp đỡ em

Comment

thì là em cần 1 cái kíck 12vdc to 220vac theo mạch dưới , nhưng không thành , anh có thể cho em xin cái số điện thoại được không ạ
                              anh kôg có điện thoại cá nhân.có gì trao đổi trên diển đàn.
                              mạch trên chỉ là mạch trích ngang của bạn nào đó,phải tìm mạch gốc mới có hướng dẩn số vòng dây và cở lỏi fe,ráp đúng thì mạch sẻ chạy tốt.
                              ao...cần mạch bao nhiêu watt,dùng làm gì? anh sẻ góp ý.
                              có thể tham khảo theo mạch bài # 21 của duyhiep hoặc bài #49 của elec1004.

Comment

• anh nay bao nhiêu tuổi rồi ạ , mạch trên khó làm quá , anh giúp em đúng cái này nữa thôi , em làm phiền anh qua nhiều rồi , xin lỗi anh
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

elec1004 Tìm hiểu thêm về elec1004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X