Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tăng công suất từ 18w đến 50w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tăng công suất từ 18w đến 50w

Chào các thành viên của diễn đàn..
    Tôi đang gặp sự cố về công suất mong các Bác chỉ giúp tôi thiết kế mạch tăng công suất 12v-18w lên 12v-50w. cám ơn các Bác rất nhiều.....

Bạn định tăng công suất của vệ tinh Vinasat1?

Comment

Hỏi thế thì ai biết đường nào mà trả lời?

Comment

Tăng công suất ...

Nguyên văn bởi chautri78 Xem bài viết
        Chào các thành viên của diễn đàn..
        Tôi đang gặp sự cố về công suất mong các Bác chỉ giúp tôi thiết kế mạch tăng công suất 12v-18w lên 12v-50w. cám ơn các Bác rất nhiều.....
        Mình hiểu ý bạn, mình cũng từng hỏi kiểu không đầu không đuôi đó ở cái thời newbie - chuối.

Như vậy là bạn đang có mạch công suất 18W chạy nguồn đơn 12V. Muốn tăng công suất "một cách đáng kể" như thế thì bạn chỉ có cách dùng BTL (Balanced Transfo-Less / xuất âm bằng hai mạch đảo pha cùng biên độ). Lúc đó công suất sẽ đạt 4 lần công suất của một mạch OCL (trừ khi bạn đang dùng BTL thì ... chịu).

Sơ đồ mạch dưới đây Lan Hương không thể hiện Zobel và Boostrap, bạn cứ tìm hiểu và làm theo mạch cũ nhé.

Bây giờ bạn cần làm các việc sau :

1/. Thay transfo nguồn để có thể cấp nguồn cho công suất > 50W. Ví dụ hiện nay bạn đang dùng transfo 12V / 2A thì phải thay thành 12V / 8A.

2/. Làm một mạch khuếch đại giống như mạch cũ và bố trí lại ngõ vào của mạch mới này như trong hình. Trong đó R1 / R1 + R2 là hệ số khuếch đại áp của mạch cũ.

3/. Cấp nguồn mới và nối ngõ ra loa mới. Đó chính là mạch BTL có công suất ~ 4 lần công suất cũ.

Bạn sẽ có công suất >/= 50W như ý muốn.

Chúc bạn thành công.

Lan Hương.
        Attached Files

Comment

kiểu trả lời của lamour và nsp làm tôi nhức đầu wá..... tôi sẽ làm theo mạch của Lan Hương. Cám ơn Lan Hương nhiều nhé.

Comment

em cũng đang làm mạch về BTL, với công suất ra tải là 200W, tin hiệu vào là 0 dBm, băng thông từ 20hz-15khz. Em có vài thắc mắc mong mọi người giải đáp:
            1/ theo như ta biết cs của BTL = cs của OCL, như vậy để điện áp trên tải của BTL= 2 Vcc ( điện áp tải cua OCL thì = Vcc) Muốn tính Vcc ta xét 1 mạch đơn OCL, như vậy PL mình chọn là 200w, hay 1/4 * 200w=50w thôi,
            2/thiết kế này em được giao kèm với mạch bảo vệ quá tải, ai giúp em cái này với , em kô biết sơ đồ mạch bảo vệ quá tải
            YH:
            GM:kenjiak2002@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

chautri78 Tìm hiểu thêm về chautri78

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X