Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bộ Inverter giả sin đơn giản (chỉ dùng tl494, 555, 4013)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi song2310 Xem bài viết
    đúng như sơ đồ đó thì không chạy thật, vì mình lắp tran ngược NPN có lẽ lúc vẽ không chú ý lắm, chỉ chú ý chân để làm mạch in thôi. hai con tran đó để tạo xung tam giác đưa vào điều khiển TL494. Cái này mình đã làm thành công rồi và dạng sóng đầu ra đó là khi mình đo khi có tải là 1 quạt 50w + 1mỏ hàn nhiệt 40w. Phần lọc rất quan trọng mình đã bị đi 4 chú IRF 840 vì lọc không chuẩn. Phải làm lại bộ lọc như trong luồng của Thanhdc ( pur sin 600w) mới được. Phần điều chỉnh mạch băm xung cũng rất quan trọng phải điều chỉnh để tạo ra thời gian nghỉ cho cầu H (deaptime) và tạo được dạng xu ng đầu ra tốt.
    Mình xem lại sơ đồ đó thì hình như không phải là sơ đồ mình vẽ, bây giờ đang ngồi máy cơ quan không có sơ đồ trong máy nên không kiểm tra được là sơ đồ mình có vẽ sai hay không.
    mạch bạn post không phải của bác Song đâu bác ạ. Mạch đó của người khác đó. em vẫn còn mạch bác ấy vễ đây nè
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...ch-tao-pwm.zip
    ĐÀ LẠT một ngày không có em

Comment

các bác đọc thât kỹ 1 chút cái mạch đó là em vẽ lại đê nhờ bác song kiẻm tra lại giúp em còn về vấn đề mấy con trans em vẽ lại trên Proteus vì không chạy mô phỏng được lên em lấy đại 1 con đưa vào vẽ miễn sao sau này lắp đúng chiều là được , em xin lỗi vì em nhìn cái mạch của bác song vẽ em nhìn thấy các đường mạch cắt nhau rối mắt quá
      Nguyên văn bởi quangdai2007 Xem bài viết
      bạn có mạch thì đưa lên chứ dừng làm anh em thèm thế chứ....
      còn cái mình làm là theo mạch của bác (tda... bên luồng BAX lấy từ ATX )
      nếu theo mạch đó thỳ chỉ cần cân chỉnh tốt là chạy êm vì em không có OSC lên cũng ko biết dạng sóng là gì
      dùng máy tính đo thì không chuẩn sóng ra méo mó nhưng em thấy chạy quạt cũng êm , quan trọng nhất là 4 con diode nắn lọc bên dc em dùng FR 307 toàn chết FET sau khi đặt mua mấy con SF (dúng như bác tda nói ) thỳ không còn chết FET nữa
      [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

Nguyên văn bởi quangdai2007 Xem bài viết
        Bác đưa mạch lên cho anh em cccoi thử ccoi sao, rồi bàn tiếp bác ạ
        thì em nói rồi đó, phần DC/DC chắc ai cũng biết rồi, dùng 494 có cả đống trong diễn đàn, mạch SG3525 cũng có, nếu không thì tra datasheet sẽ có mạch, mạch cầu H cũng có luôn. em làm toàn lượm lặt từng mạch trên diễn đàn chứ đâu có vẽ mạch nguyên lý. để lục lại post cho mấy bác đây

mạch DC/DC nè

mạch cầu H nè

mạch SG3525 điều khiển cầu H thì lấy theo mạch này, nhưng chỉnh R, C cho mạch chạy 50hz

rồi thế mà ráp vô chạy thôi
        Last edited by likes; 26-10-2012, 20:56.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
          thì em nói rồi đó, phần DC/DC chắc ai cũng biết rồi, dùng 494 có cả đống trong diễn đàn, mạch SG3525 cũng có, nếu không thì tra datasheet sẽ có mạch, mạch cầu H cũng có luôn. em làm toàn lượm lặt từng mạch trên diễn đàn chứ đâu có vẽ mạch nguyên lý. để lục lại post cho mấy bác đây

mạch DC/DC nè

mạch cầu H nè

mạch SG3525 điều khiển cầu H thì lấy theo mạch này, nhưng chỉnh R, C cho mạch chạy 50hz

Không đơn giản như thế đâu, mạch DC-DC không có phản hồi để ổn định điện áp, thì khi thay đổi tải sẽ thay đổi điện áp ra như vậy rất bất tiện. Đã làm DC-DC thì phải có phản hồi về để ổn định điện áp ra. Còn mạch của mình đã thử rồi với tải 100W dạng sóng như trong hình, tải 50W không có sự khác biệt lớn. Quạt chạy vẫn êm. Mạch mình làm thì biến trở chỉnh biên độ xung tam giác đưa vào chân 4 và chỉnh để có deadtime và tạo 1 chút cong cong cho quạt chạy êm hơn. Phiên bản tới mình còn làm thêm phản hồi ở mạch DC-AC để áp ra thực sự ổn định.

Comment

bác cho em xin cái mạch dc-dc luôn của bác cho nó đòng bộ với ạ

Comment

mạch DC/DC nè

mạch cầu H nè

mình đã nói là mình lượm lặt các sơ đồ chính thôi, còn râu ria mình phải thêm vào chứ. mạch DC/DC ở trên chưa có mạch driver gate và snuber cho fet, bạn phải biết và thêm vào, phải thay trở deadtime ở chân 4 nửa. và đương nhiên phải có feedback về chân 1 để ổn định áp ra khi acquy sụt áp. áp ra luôn ổn định 220v dù ch acquy còn 10v

còn phải thêm vào mạch bảo vệ acquy khi bình còn 10.5v nó sẽ tự ngắt. mạch này đơn giản chỉ dùng zener, trans và relay thôi

ngoài ra BAX của TG500 không phải để nguyên vậy mà xài được, vì áp ra của nó là 280v, khi hồi tiếp về để có 220v thì khi có tải fet rất nóng, hiệu suất sẽ thắp, do đó bạn phải bớt vòng dây thứ cấp để áp ra còn khoảng 250v, sau đó chỉnh hồi tiếp để được 220v. mạch này mình đang sử dụng khi cúp điện hiệu suất trên 90%.

Comment

mạch DC/DC nè

mạch cầu H nè

mình đã nói là mình lượm lặt các sơ đồ chính thôi, còn râu ria mình phải thêm vào chứ. mạch DC/DC ở trên chưa có mạch driver gate và snuber cho fet, bạn phải biết và thêm vào, phải thay trở deadtime ở chân 4 nửa. và đương nhiên phải có feedback về chân 1 để ổn định áp ra khi acquy sụt áp. áp ra luôn ổn định 220v dù cho acquy còn 10v

còn phải thêm vào mạch bảo vệ acquy khi bình còn 10.5v nó sẽ tự ngắt. mạch này đơn giản chỉ dùng zener, trans và relay thôi

ngoài ra BAX của TG500 không phải để nguyên vậy mà xài được, vì áp ra của nó là 280v, khi hồi tiếp về để có 220v thì khi có tải fet rất nóng, hiệu suất sẽ thắp, do đó bạn phải bớt vòng dây thứ cấp để áp ra còn khoảng 250v, sau đó chỉnh hồi tiếp để được 220v. mạch này mình đang sử dụng khi cúp điện hiệu suất trên 90%.

Comment

Nguyên văn bởi hminhtq Xem bài viết
                  bác cho em xin cái mạch dc-dc luôn của bác cho nó đòng bộ với ạ
                  mạch DC-DC đây bạn (trong sơ đồ có chân 16 bỏ trống để dùng cho phiên bản mới bạn chỉ cần nối chân 16 xuông mát qua trở 1k:
                  Attached Files

Comment

Bác song cho mình hỏi thêm là nếu nguồn vào là 48v đến 54v thì phải thay đổi như thế nào? Mình có nhắn tin trong diễn đàn cho bác đó, xin bác Song cho ý kiến.
                    hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

.... Phiên bản tới mình còn làm thêm phản hồi ở mạch DC-AC để áp ra thực sự ổn định.
                      vậy mạch bác đã làm ko có hồi tiếp ah? hồi tiếp bên DC/DC chứ sao lại DC/AC, áp ra sau biến áp xung khi nắn lọc qua tụ hóa rồi thì bạn cứ cho mass chung, dương thì qua vulum 50k nối tiếp với trở 820k đưa về chân 1 để chỉnh hồi tiếp. nhớ thêm cái tụ 104 tại chân 1 chứ nếu không biến áp xung sẽ "sôi" nghe rất khó chịu

Comment

Nguyên văn bởi chipmickey Xem bài viết
                        Bác song cho mình hỏi thêm là nếu nguồn vào là 48v đến 54v thì phải thay đổi như thế nào? Mình có nhắn tin trong diễn đàn cho bác đó, xin bác Song cho ý kiến.
                        nguồn 48v là 48v, 54v là 54v, bạn phải cho biết chính xác nguồn vào mấy vôn, cho thông số lỗi mình sẽ tính cho bạn số vòng sơ và thứ. và để nuôi các mạch tạo xung đương nhiên là dùng 7812 để cấp áp cho chúng rồi.

Comment

vậy mạch bác đã làm ko có hồi tiếp ah? hồi tiếp bên DC/DC chứ sao lại DC/AC, áp ra sau biến áp xung khi nắn lọc qua tụ hóa rồi thì bạn cứ cho mass chung, dương thì qua vulum 50k nối tiếp với trở 820k đưa về chân 1 để chỉnh hồi tiếp. nhớ thêm cái tụ 104 tại chân 1 chứ nếu không biến áp xung sẽ "sôi" nghe rất khó chịu
                          hồi tiếp cả DC-DC và DC - AC để đảm bảo tốt hơn bạn à

Comment

hồi tiếp cả DC-DC và DC - AC để đảm bảo tốt hơn bạn à
                            tốt hơn đâu không thấy mà thấy một màn trình diễn khói lửa, nếu không muốn thấy khói lửa thì lại cho thêm vào cục biến áp cách ly. chúc thành công với sáng kiến hồi tiếp DC/DC và DC/AC

Comment

tốt hơn đâu không thấy mà thấy một màn trình diễn khói lửa, nếu không muốn thấy khói lửa thì lại cho thêm vào cục biến áp cách ly. chúc thành công với sáng kiến hồi tiếp DC/DC và DC/AC
                              Hồi tiếp phần DC-AC vẫn có đó bạn à, khói lửa ở đâu được nhỉ? Nhiều Inverter thương mại người ta vẫn làm mà . Hình như trong cái inverter pure sin 600w trong bo băm xung cũng có phần này, bạn đọc kỹ lại xem.

Comment

Hồi tiếp phần DC-AC vẫn có đó bạn à, khói lửa ở đâu được nhỉ? Nhiều Inverter thương mại người ta vẫn làm mà . Hình như trong cái inverter pure sin 600w trong bo băm xung cũng có phần này, bạn đọc kỹ lại xem.
                                hồi tiếp DC/DC hoặc hồi tiếp DC/AC chứ không ai làm hồi tiếp cả 2 DC/DC và DC/AC nên mình mới nói là khói lửa. còn tại sao có khói lửa khi hồi tiếp cả 2 DC/DC và DC/AC thì chắc bạn cũng biết? cho nên mình mới nói nếu không muốn thấy khói lửa thì bên DC/AC phải thêm biến áp sắt từ cách ly 50hz để làm nhiệm vụ hồi tiếp

Comment

Về tác giả

Collapse

song2310 Tìm hiểu thêm về song2310

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X