Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bộ Inverter giả sin đơn giản (chỉ dùng tl494, 555, 4013)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ý mình nói là nguồn lúc đầu sẽ là 54V sau một thời gian sử dụng sẽ bị sụt áp, nên nói từ 48V đến 54V như thế. công suất mạch không cần lớn (khoảng 150W thôi) để chạy quạt hút trong phòng đấy mà. còn phần dùng 7812 đế cấp nguồn cho IC mình không bàn cải, nhưng nguồn đấu vào biến áp thì theo mình nên dùng 48V, khi đó số vòng dây quấn sẽ ít hơn, có phải không? biến thế thì mình lấy trong nguồn ATX của máy tính, xin bác chỉ giáo.
    hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi chipmickey Xem bài viết
      ý mình nói là nguồn lúc đầu sẽ là 54V sau một thời gian sử dụng sẽ bị sụt áp, nên nói từ 48V đến 54V như thế. công suất mạch không cần lớn (khoảng 150W thôi) để chạy quạt hút trong phòng đấy mà. còn phần dùng 7812 đế cấp nguồn cho IC mình không bàn cải, nhưng nguồn đấu vào biến áp thì theo mình nên dùng 48V, khi đó số vòng dây quấn sẽ ít hơn, có phải không? biến thế thì mình lấy trong nguồn ATX của máy tính, xin bác chỉ giáo.
      vậy lấy áp là 48v nhé. lõi nguồn pc thường là EER33 hoặc 35. sơ cấp bạn quấn 30vx2 dây 0.35mmx5, thứ cấp 158vdây 0.35 sẽ cho ra 250 vôn . mạch cho chạy ở 37khz
      Last edited by likes; 29-10-2012, 19:14.

Comment

Mình vẫn chưa hiểu ý bác lắm, có phải là quấn 02 sợi dây 30 vòng dây loại 0.35mm phải không? Còn x 5 ở sau nghĩa là gi? Yêu cầu đặt ra lả chạy được quạt hút trong phòng với nguồn điện ngõ vào là 48 V như thế, bác có thể vẽ sơ đồ cho mình tham khảo được không? Mình cần làm khoảng 300 board như thế, nếu bác làm được thì giá cả thế nào? Mình sẽ đặt bác làm, giá cả thì gọi cho mình theo số : 094.3826700 hoặc 076.3826700 hoặc nhắn vào yahoo: chipmickey@yahoo.com . Đợi hồi âm của bác. Thanks
        Last edited by chipmickey; 29-10-2012, 21:13.
        hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi chipmickey Xem bài viết
          Mình vẫn chưa hiểu ý bác lắm, có phải là quấn 02 sợi dây 30 vòng dây loại 0.35mm phải không? Còn x 5 ở sau nghĩa là gi? Yêu cầu đặt ra lả chạy được quạt hút trong phòng với nguồn điện ngõ vào là 48 V như thế, bác có thể vẽ sơ đồ cho mình tham khảo được không? Mình cần làm khoảng 300 board như thế, nếu bác làm được thì giá cả thế nào? Mình sẽ đặt bác làm, giá cả thì gọi cho mình theo số : 094.3826700 hoặc 076.3826700 hoặc nhắn vào yahoo: chipmickey@yahoo.com . Đợi hồi âm của bác. Thanks
          mình không có thời gian để làm với số lượng lớn như thế bạn à, chỉnh làm 1-2 bộ để sử dụng thôi. 300 bộ chắc mình làm tới tết Congo.

yêu cầu của bạn là bạn cần 300 bộ inveter hoàn chỉnh đấy nên để đáp ứng yêu cầu của bạn chắc để các bạn khác chuyên về sản xuất inveter giúp bạn.

về câu hỏi của bạn số vòng sơ là 30vx2 dây 0.35mmx5 có nghĩa là quấn 60 vòng dây gồm 5 sợi dây 0.35mm se lại, 60v dây đó cho ra điểm giữa ( mỗi bên 30v)

đây là sơ đồ phần DC/DC, vì tải khoảng 150w nên bạn chỉ cần mỗi bên sơ cấp dùng 1 con fet 3205 là đủ, trong sơ đồ bạn bỏ bớt mỗi bên 1 con, thay tụ 1n bằng tụ 102, thay trở 47k bằng 15k. thêm 7812 để cấp nguồn 12v cho IC từ nguồn 48v. còn phần cầu H thì mình đã post ở mấy trang trước, mạch dao động 50hz dùng SG3525 mình cũng đã post, phần SG3525 thì bạn chỉ lấy ngõ ra để đưa vào cầu H thôi

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
            Ko đúng, làm sine 220V thì DC ít nhất phải 310V trở lên. Công thức tính chắc các bạn ko lạ gì. BAX mình cũng đã từng quấn. Thiếu vòng thì thiếu áp ra - khả năng ổn áp kém, thừa vòng mới bị nóng MOS khi non tải.
            cái này em hướng dẫn bác ấy làm xung vuông có deadtime ạ vơi mạch 3525 chạy 50hz em đã nói ở trên nên chỉ cần 250v để hồi tiếp về 220v. còn giả since hay đa bậc thì đường nhiên cần 310v rồi. em còn hướng dẫn dùng biến áp TG500 nhưng phải bớt vòng vì áp ra của nó khi dùng với mạch em post tới 280v nên hồi tiếp về rất nóng fet.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
              Càng ko đúng!!! Các mạch mà mình thực hiên có cả 2 khâu hồi tiếp trên từng phân đoạn.
              vậy em chưa xem hết luồng của bác, nhưng em vẫn thắc mắc hồi tiếp cả 2 phân đoạn bác làm thế nào mà không chạm đầu ra vì đâu phải áp ra trên cầu nắn luôn đồng pha với áp ra bên AC. em vẫn thấy các inveter hồi tiếp bên AC họ luôn có biến áp cách ly. bác có thể giải thích để em rõ.

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                mình cũng đã từng làm inverter giả since, rồi đa bậc nhưng cuối cùng mình nhận ra inverter sóng vuông là có thể chạy tất cả các thiết bị rồi trừ quạt thì bị kêu. vậy ta cho cái inverter sóng vuông một chút deadtime nửa thì chạy quạt sẽ êm thôi mà hiệu suất lại cao lại đơn giản, chi phí thắp.

vậy em nghĩ bác nào muốn làm để đáp ứng cho nhu cầu thực tế thì nên làm cái sóng vuông có deadtime, phần DC/DC dùng TL494, BAX lấy của TG500, SG3525 điều khiển cầu H cho chạy ở 50hz chỉnh một chút deadtime là ok. đây là mạch em làm chạy rất tốt, em chạy một quạt+tivi 21 in mà miếng nhôm nhỏ xíu chỉ ấm. nếu bác nào muốn làm thì em sẽ đưa sơ đồ lên

mạch này có chức năng tự ngắt khi acquy còn 10.5v
                bác đưa sơ đồ lên cho anh em học hỏi đi! nóng ruột quá đi mất!
                thanks!

Comment

Nguyên văn bởi ngvtrieu Xem bài viết
                  bác đưa sơ đồ lên cho anh em học hỏi đi! nóng ruột quá đi mất!
                  thanks!
                  đưa lên hết rồi còn gì, DC/DC dùng 494, cầu H dùng linh kiện rời, mạch kích cầu H dùng 3525 mình đưa lên ở mấy trang đầu đó

Comment

Nguyên văn bởi song2310 Xem bài viết
                    hồi tiếp cả DC-DC và DC - AC để đảm bảo tốt hơn bạn à
                    Bác Song 2310 cho em hỏi chút
                    Em làm mạch theo sơ đồ bác cho (dùng boad đa năng câu dây đồng ) mạch chạy khá tốt bác ạ. nhưng chỉ có mỗi cái tội là không mua được boad PCB để làm cho mạch đẹp chút, Hì nhìn mạch mà chán quá một đống dây lộn sộn thôi. Tiện thể bác cho em hỏi bác ở SG hay HN để em nhờ bác mua hộ em ít boad PCB với. Ở chỗ em vùng sauu vùng xa chẳng mua nổi thứ gì cả chán quá
                    ĐÀ LẠT một ngày không có em

Comment

bác cho em xin cai sơ đồ của bác nha.em cung muốn làm 1 cái nhưng mà gà mờ quá.mong bác giúp. căm ơn bác trước nha.

Comment

bác song2310 giúp em tí.
                        em muốn làm cái như của bác mà em xem thấy cái "J1" bên mạch PWM với "J1" bên cầu H inverter kết nối với nhau hay sao vậy?
                        mà một bên giác là 6 bên kia là 7.
                        rùi BA xung nằm chổ nào vậy bác? với điện 220v ra đoạn nào vay?
                        Last edited by hoangtuxanh; 11-11-2012, 18:08.

Comment

bác song2310 giúp em tí.
                          em muốn làm cái như của bác mà em xem thấy cái "J1" bên mạch PWM với "J1" bên cầu H inverter kết nối với nhau hay sao vậy?

Comment

Nguyên văn bởi hoangtuxanh Xem bài viết
                            bác song2310 giúp em tí.
                            trong mạch bác Song không có BAX vì BAX nằm bên mạch DC-DC
                            còn nguồn 220v ra ở cầu H bạn à
                            Last edited by quangdai2007; 12-11-2012, 14:42.

Comment

mình mới chế được mạch đc-dc và cầu h .quangdai cho mình hỏi bạn lắp mạch pwm rv2 cân chỉnh thế nào vì mình o có ốc sì lô

Comment

Nguyên văn bởi hminhtq Xem bài viết
                                mình mới chế được mạch đc-dc và cầu h .quangdai cho mình hỏi bạn lắp mạch pwm rv2 cân chỉnh thế nào vì mình o có ốc sì lô
                                nói thật là mình cũng dựa vào KN thôi chứ mình cũng không có ô xì lô mà. hihi
                                nghe tiếng fe nó kêu cộng với To toàn macchj mà làm thôi bạn ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

song2310 Tìm hiểu thêm về song2310

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X