Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng vi điều khiểntrong điên tử công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi d_quy05
    toi lap mach chong trom bang hong ngoai nhung mat nhan ko hoat dong ko nhan duoc tia hong ngoai bac nao biet tai sao giup toi duoc ko mach dung ic 555 mat nhan photo NPN BAC NAO BIET GIUP TOI VOI
    Bạn hãy scan sơ đồ lên đây, mình sẽ cố gắng giúp bạn!

Comment

Nguyên văn bởi seena
      các anh cho em hỏi là Thyristor based DC power system (sử dụng công nghệ PWM) khác gì với High Power SMPS based DC power system (sử dụng công nghệ ZVS) ạ?
      PWM và ZVS không thể so sánh với nhau được, nếu không có những thông tin khác thì không so sánh hai hệ thống DC này được. Thyristor nói về linh kiện được dùng, PWM là cách thức điều chỉnh đầu ra DC. Còn hệ thống kia không nói rõ linh kiện gì (IGBT rất có khả năng dùng cho high power), còn ZVS là nguyên lý chuyển mạch, không hề liên quan đến cách thức điều chỉnh đầu ra DC. Do đó, với thông tin đã đưa, hai hệ thống này không thể so sánh gì với nhau.

Thân,
      Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

thnks hai bạn đã reply! Thực ra mình không chuyên về lý, mà lại là lí điện tử công suất lớn này, chỉ là mình đang có 1 đề tài làm market research mà hai cái công nghệ nói trên là chủ đạo. Vì theo tài liệu mình nhận được thì hiện nay các nhà máy điện đều hầu hết dùng 1 trong 2 loại DC power system trên thôi, nên mình đoán là giữa 2 cái phải có gì khác biết nên mới bày ra trò so sành để hiểu vấn đề cặn kẽ một chút (project này cũng lớn lắm ).. Không biết có anh/bạn nào có biết về 2 hệ thống điện một chiều này trong nhà máy điện và nhà máy thủy điện không nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi tramhero Xem bài viết
          Neu kich bang linh kien tich hop thi dung TCA785. Hoi bi dat 135k o Nhat Tao
          Có con tích hợp nào điều khiển cả 3 pha không bạn? mua 3 con này để điều khiển 3 pha thì không kinh tế chút nào.
          The road ahead

Comment

Ở Hàn Thuyên là 80K/1con
            Last edited by nsp; 10-11-2006, 15:31.

Comment

chao cac ban!thay cac ban hao hung qua minh cung gop ý cho vui
              -thuc chat trong thuc te khi dung vi dieu khien de dieu khien scr thi nghuoi ta dung 2 con mot chuyen cho viec dieu khien mot chuyen cho viec tinh toán hien thi sao do gui ket qua sang con dieu khen
              - minh co thu dung at89c51 viet cho viec dieu khien 3pha ngat noi chay den hay tai thuan tro thì không sao khi chay tải với cuộn dây ,hay đóng mo relay thi lập vi diều khiển bi treo va do đó phải reset lai.Mong các su huynh chi giáo giúp.

Comment

Nguyên văn bởi tramhero

Có con tích hợp nào điều khiển cả 3 pha không bạn? mua 3 con này để điều khiển 3 pha thì không kinh tế chút nào.
                -nếu bạn chi làm cho vui thôi thì tốt hơn là ban làm mạch động bộ bằng bjt hay opamp cũng đươc.một số bỏad cua đài loan cung dùng phương pháp nay cho bộ điều khiển cua họ.neu cac bạn cần tham khảo mình gửi lên cho các bạn tham khảo

Comment

Nguyên văn bởi PIC Xem bài viết
                  Các mạch sử dụng trong công nghiệp thì đâu có mạch nào mà khi kích sai góc pha dẫn tới tiêu gì đó đâu!
                  SCR có khả năng tự cắt khi áp khóa âm, dòng âm với lại muốn cắt nó thì cắt cưỡng bức do đó đâu ai dùng nó để cắt. Người ta dùng IGBT, MOSFET,...
                  Các mạch mà khi kích sai là phải trả giá là các mạch như nghịch lưu, biến tần, chopper...nhưng các mạch này không ai dám dùng SCR cả.
                  Tất cả các mạch đều phải cách ly điện giữa mạch điều khiển và mạch công suất.
                  Các mạch như: chỉnh lưu, bộ biến đổi điện áp xoay chiều...có thể kích sai mà không sợ trùng dẫn!
                  Chào các bạn.
                  chào bac: bác đa bao giờ đặt chân vào lãnh vực công suất lơn chưa thưc ra nếu kich sai pha thì chưa nguy hại đến công suất đâu.nhưng đó mới chỉ chạy môt pha hoạc 3 pha mà cong suất tên tải rất nho so với công suất định mức.chứ chay tải thật thì chỉ cần một con không dẫn thôi thì con còn lai phải gánh dòng cho nó luôn và con này chắc là về chầu diêm vương luôn

Comment

Vấn đề này này hay đây, đúng cái đồ án tốt nghiệp hồi xưa của mình. Ngon thì ngon với hình tia, chứ với cầu 3 pha thì khoai lắm đó, đi cả rổ thyristor như không

<----- cái sản phẩm đó đây này
                    Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Comment

Nguyên văn bởi diep Xem bài viết
                      Nguyên văn bởi tramhero

-nếu bạn chi làm cho vui thôi thì tốt hơn là ban làm mạch động bộ bằng bjt hay opamp cũng đươc.một số bỏad cua đài loan cung dùng phương pháp nay cho bộ điều khiển cua họ.neu cac bạn cần tham khảo mình gửi lên cho các bạn tham khảo
                      Bạn có thể post sơ đồ này lên được không? Mình đang cần tìm tài liệu tham khảo. Thanks
                      The road ahead

Comment

cho em hỏi các bác một chút : bây giờ em muốn điều khiển động cơ DC (với hệ truyền động kiểu T-D ) có phản hồi tốc độ , và phản hồi dòng .
                        Phản hồi tốc độ thì phải thiết kế bộ điều khiển số dùng thuật toán PI, sử dụng vddk 8051.
                        vấn đề là làm cách nào xác định được tham số Kp,Ki trong khi đặc tính,hàm truyền của đối tượng điều khiển ko xác định được .
                        Tuy đây chỉ là bài tập lớn môn học , có thể làm qua loa , nhưng em vẫn muốn tìm hiểu sâu về nó. Mong các cao nhân trợ giúp
                        Biển học mênh mông , quay đầu lại là!

Comment

bài này ko hợp chủ đề lắm . nhưng để cho tập trung em hỏi luôn các bác :
                          trong bài em có đường phản hồi dòng , em muốn chuyển nó về dạng áp để dễ xử lí thì làm thế nào ? (dòng của em dao động từ 100A trở xuống)
                          em nghe nói dùng biến dòng để giảm dòng xuống . nhưng ko hiểu thiét bị đó hoạt động như thế nào .em đã tìm mà ko thấy .bác nào có tài liệu thì share cho em với

Comment

Bạn có thể dùng loại Linear Current Sensors của Honeywell MICROSWITCH. Hiện giờ không thể tải file từ máy có gì bạn cho email mình sẽ send cho. Rẻ tiền, phổ thông và dễ kiếm hơn là mắc điện trở shunt, ra chợ tìm.
                            Mà có post lên tailieuvietnam được kô nhỉ?
                            Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Comment

cám ơn bác đã chỉ jups . em đã tìm được nhìu thông tin bo ích . Nhưng ko biết giá trị điện áp đưa ra tính theo dòng như thế nào ( lấy vd luôn máy con của honeywell bác nhé ) .bác có tài liệu hướng dẫn thì gửi mail cho em nhé
                              mail cua em la f : lionbktdh@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi phd31183 Xem bài viết
                                Bạn có thể dùng loại Linear Current Sensors của Honeywell MICROSWITCH. Hiện giờ không thể tải file từ máy có gì bạn cho email mình sẽ send cho. Rẻ tiền, phổ thông và dễ kiếm hơn là mắc điện trở shunt, ra chợ tìm.
                                Mà có post lên tailieuvietnam được kô nhỉ?
                                Oh, cái con của Honeywell em nhìn thấy nhiều trong các thiết bị phát nguồn của MTE em không nghĩ là mua rễ thế. Bác biết chỉ cho em chỗ mua nhé. Cám ơn nhiều lắm.
                                Dùng hàng VN - Giữ lại USD cho đất nước.

Comment

Về tác giả

Collapse

trung1227 Tìm hiểu thêm về trung1227

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X