Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch khởi động động cơ 1pha qua điện trở

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi sv_tvu Xem bài viết
    làm cho nhà sử dụng, nhà có nuôi hồ tôm chạy bằng motơ 1,5hp qua hộp giảm tốc kéo theo dàn quạt, nhưng mà lúc khởi động lên quạt quay mạnh làm tôm giật mình, e chỉ muốn làm cho đ/c chạy chậm lại khoảng 30s sẽ chuyển sang lv bình thường.
    Trong trường hợp này nên sử dụng bộ khởi động mềm bằng Thyristor là hợp lý nhất. Hãy tham khảo bộ khởi động mềm của nhà máy Sinco sử dụng cho máy xay xát gạo. Tối ưu nhất là sử dụng bộ biến tần và chỉnh thời gian khởi động dài nhất.
    Last edited by quanghien54; 22-11-2012, 17:47.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
      Cũng chính vì "chưa có gì" nên chắc phải mời bác ấy tham khảo mấy cái cơ bản (basic) để bác ấy dễ hình dung hơn bác nhỉ

Mời bác chủ thread xem qua, rồi "chế biến" lại cho phù hợp nhé...(lưu ý không mì ăn liền ngay được đâu)...

ELECTRONICA / components | projects | applications

Một cách "tiếp cận" khác gần gũi hơn là ở đây:

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ien-pha-19992/

Hy vọng là có hữu ích cho bác..
      Đấy ! ai bảo là Triac không chạy cho tải cảm được. cháo gỏi đã dọn sẵn rồi, chỉ việc múc vào tô thôi mà! Bác thuaimi quá chu đáo rồi, sơ đồ nguyên lý , mạch điện cụ thể rõ ràng , vậy kính mời chủ thớt thôi ạ!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        cháo gỏi đã dọn sẵn rồi, chỉ việc múc vào tô thôi mà! Bác thuaimi quá chu đáo rồi, sơ đồ nguyên lý , mạch điện cụ thể rõ ràng , vậy kính mời chủ thớt thôi ạ!
        Cháo gỏi hay "mì ăn liền" này chắc bác chủ thread vẫn chưa "thụ" ngay được đâu bác ah. Dù đã cố gắng minh họa tỉ mỉ như vậy (kể cả có file PCB download sẵn về...) nhưng chắc bác chủ thread vẫn cần phải "bốc" thêm nhiều gia vị nữa mới ổn. Phương án cuối cùng là phải mua sản phẩm đóng gói sẵn như bác quanghien54 tư vấn thôi (post #31)

Comment

Cháo gỏi hay "mì ăn liền" này chắc bác chủ thread vẫn chưa "thụ" ngay được đâu bác ah. Dù đã cố gắng minh họa tỉ mỉ như vậy (kể cả có file PCB download sẵn về...) nhưng chắc bác chủ thread vẫn cần phải "bốc" thêm nhiều gia vị nữa mới ổn. Phương án cuối cùng là phải mua sản phẩm đóng gói sẵn như bác quanghien54 tư vấn thôi (post #31)
          Chắc có lẽ thế thật , nhưng dù sao cũng cảm ơn Bác đã post cho mấy cái sơ đồ đó , mình thì không cần nhưng chắc sẽ có nhiều người khác đang cần đến nó đấy, vì một người lên hỏi, một vài người trả lời nhưng đã và đang có rất nhiều người chăm chú theo dõi đó Bác ạ!

Comment

Không cần phải mua sản phẩm đóng gói đâu. Dùng mạch tích phân để điều khiển transistor nguồn dòng kích cho UJT hay mạch switching dùng 2 transistor npn và pnp để kích triac là được rồi. Nếu có kiến thức về điện tử công suất thì thiết kế dễ dàng thôi.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
              Không cần phải mua sản phẩm đóng gói đâu. Dùng mạch tích phân để điều khiển transistor nguồn dòng kích cho UJT hay mạch switching dùng 2 transistor npn và pnp để kích triac là được rồi. Nếu có kiến thức về điện tử công suất thì thiết kế dễ dàng thôi.
              e thi kô chuyển về điện tử, nên cảm thấy hơi khó về vấn đề này, bác có mạch điện cho e xin đj. e chỉ tốt nghiệp nghành kỹ thuật điện thôi. mong ae giúp đở

Comment

mấy bác giúp e cái này vơi, e tính làm 2 cái mạch nầy để đk tốc độ đ/c 1pha 2hp. máy bác giúp dùm e chọn loại lk nào chịu đc sông suất cở đó giúp e với. cái nào ok hơn e ko rành về điện tử công suất

Last edited by sv_tvu; 24-11-2012, 11:32.

Comment

có ai giúp e với

Comment

Về tác giả

Collapse

sv_tvu Tìm hiểu thêm về sv_tvu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X