Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch khởi động động cơ 1pha qua điện trở

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch khởi động động cơ 1pha qua điện trở

mình muốn làm một cái mạch điều khiển động cơ 1pha qua điện trở, mạch đk thì làm đc ok ko nói đến, miình muốn nối đến mạch động lực khi động cơ khởi động qua điện trở để giảm tóc độ xuống khoảng 30s sau thì chuyển sang làm việc ở chế đọ bình thường.
    làm vậy có đc ko, ae cho xin ý kiến. thank all

có ae nào giúp với.

Comment

có ae nào giúp với.

Comment

có bác nào lên cho e xin y kiến với, thank

Comment

điều này còn phải phụ thuộc vào động cơ của bạn loại gì.
          động cơ 3 pha thì ok, còn 1 pha thì mình chưa thử.
          bạn nói rõ xem nào!
          * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
          * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

ý mình muốn nói là, lúc mình khởi động cơ 1 pha ( ko fải đọng cơ bươm nước nha) qua cấp điện trở phụ đẻ cho động cơ chạy chậm khoảng 30s thì chuyển sang chế độ làm việc bình thường.mong ae gớp ý kiến. thank

Comment

Nguyên văn bởi sv_tvu Xem bài viết
              ý mình muốn nói là, lúc mình khởi động cơ 1 pha ( ko fải đọng cơ bươm nước nha) qua cấp điện trở phụ đẻ cho động cơ chạy chậm khoảng 30s thì chuyển sang chế độ làm việc bình thường.mong ae gớp ý kiến. thank
              Khi sử dụng điện trở nối tiếp với động cơ thì sẽ làm giảm dòng điện khởi động nhưng moment cũng giảm theo. Vì vậy phải xác định đặc tính cơ của phụ tải thì mới có thể tìm được điện trở hạn dòng tương ứng với công suất của động cơ. Vấn đề này đã được nói rõ trong giáo trình truyền động điện. Bạn nên tham khảo tài liệu này.

Comment

e tính lấy dây điện trở trông biếp điện để làm thử cho động cơ 1pha 1,5ph lúc khởi động khoảng 30s tôi chạy ở chế độ ko tải. động cơ 1pha loại mà gắn trên cái máy bơm hơi của xe ak

Comment

có a nào cho e xin ý kiến với

Comment

về nguyên lý thì có thể làm như vậy ,nhưng nó thường áp dụng cho động cơ 3 pha, nếu dùng cho động cơ 1 pha thì chắc thành công rất thấp , momen khởi động của máy 1 pha đã rất nhỏ rồi,người ta đang muốn tăng lên còn ko đc , đằng này lại chơi ngược lại
                    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

hjhj fải động cơ 3 pha thì quá dễ dàng rồi, cái nầy đọng cơ 1 pha nên lên nhờ mấy a đóng gớp ý kiến chọ e vậy ak.

Comment

nếu muốn làm cho biết thì bạn cứ làm thôi ,thì chỉ mắc nối tiếp điện trở với động cơ thôi mà , nhưng cẩn thận ko thể khởi động được máy đấy nhé

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
                          nếu muốn làm cho biết thì bạn cứ làm thôi ,thì chỉ mắc nối tiếp điện trở với động cơ thôi mà , nhưng cẩn thận ko thể khởi động được máy đấy nhé
                          a có cách nào khác để khởi động cho đ/c giảm 1/2 tốc độ ko? cho e xin ý kiến với.

Comment

giảm 1/2 tốc độ chính xác chỉ có thể quấn lại máy để thay đổi số cực , lời khuyên cuối cùng : việc bạn đang muốn thực hiện rất " kỳ cục '' với thực tế .Nếu vẫn muốn làm thì cứ làm rồi dần dần sẽ rút ra kinh nghiệm

Comment

đúng vậy ak, làm cho nhà sử dụng, nhà có nuôi hồ tôm chạy bằng motơ 1,5hp qua hộp giảm tốc kéo theo dàn quạt, nhưng mà lúc khởi động lên quạt quay mạnh làm tôm giật mình, e chỉ muốn làm cho đ/c chạy chậm lại khoảng 30s sẽ chuyển sang lv bình thường.

Comment

Về tác giả

Collapse

sv_tvu Tìm hiểu thêm về sv_tvu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X