Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch khởi động động cơ 1pha qua điện trở

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

uh vậy mà ko nói ngay từ đầu co phải đỡ khó chịu ko , quá trình khởi động nó diễn ra khá nhanh chỉ vài giây thôi .Máy đã có tải khi khởi động rồi nên dòng khởi động sẽ khá lớn nên khởi động càng nhanh thì càng bền máy.Đã có giảm tốc rồi mà chưa đạt yêu cầu à, vậy bạn cứ thay đổi dần các giá trị R xem đến khi nào thấy đạt yêu cầu rồi thì mình lấy chuẩn .
    Bạn tham khảo phương pháp này nhé : R mắc nối tiếp với Moto khi đóng điện , sau vài giây cần một contactor đóng tiếp điểm nổi tắt R để loại nó ra khỏi mạch .
    chúc thành công
    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

thank,e củng định làm vậy ak. lấy dây điện trở trong bếp điện làm thử

Comment

làm biến tần 1 pha đi bạn!
        Như thế may ra còn khả thi!

Comment

Nguyên văn bởi haibang3000 Xem bài viết
          làm biến tần 1 pha đi bạn!
          Như thế may ra còn khả thi!
          Dùng inverter (biến tần) thì quá ổn cho trường hợp này. Nhưng e rằng bác chủ thớt không khoái phương án đó vì chi phí đầu tư chắc sẽ tốn kém hơn. Nhưng với yêu cầu Soft-Start (khởi động mềm) như bác chủ thớt yêu cầu thì có thể thực hiện bằng các linh kiện SCR (hoặc Triac) chắc là OK thôi, mà chắc chắn còn hay hơn dùng điện trở.

Về cơ bản, ý tưởng là như thế này nhé (file kèm theo lớn nên mời bác ghé qua đây xem, tham khảo)

http://www.softstartusa.com/download...art1p-1105.pdf

Bác chủ thớt lục lại trong các bài viết về món này là có thể TỰ thực hiện OK thôi, mà không quá tốn kém đâu. Đừng để cho mấy em TÔM em ấy giật mình, chậm lớn thì khổ...
          Chúc thành công!
          Last edited by thuaimi; 21-11-2012, 13:00.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
            Dùng inverter (biến tần) thì quá ổn cho trường hợp này. Nhưng e rằng bác chủ thớt không khoái phương án đó vì chi phí đầu tư chắc sẽ tốn kém hơn. Nhưng với yêu cầu Soft-Start (khởi động mềm) như bác chủ thớt yêu cầu thì có thể thực hiện bằng các linh kiện SCR (hoặc Triac) chắc là OK thôi, mà chắc chắn còn hay hơn dùng điện trở.
            Bác chủ thớt lục lại trong các bài viết về món này là có thể TỰ thực hiện OK thôi, mà không quá tốn kém đâu. Đừng để cho mấy em TÔM em ấy giật mình, chậm lớn thì khổ...
            Chúc thành công!
            hj a nói thì đúng vậy. nhưng ở đây e muốn làm cái như thế nầy. e dùng bộ điếm 24 jờ để làm mạch tử động, đến jờ thì tự nó khởi đông đ/c hết jờ thì tự đọng tắc, khỉ khởi động thì qua điện trở để làm làm tốc độ xuống khoảng 30s thì chuyển sang lv bình thường,

Comment

Có ai CẤM bác kết hợp cái bộ Timer 24h của bác với soft-start đâu. Ý tôi chỉ muốn thay vì dùng điện trở thì bác nên dùng cái ưu việt hơn thôi. Bác tham khảo lại cái By-Pass trong cái tài liệu trên nhé...

MÀ nếu dùng điện trở làm việc này không chắc bác đã tiết kiệm hơn mấy cái SCR đâu nhé..

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                Có ai CẤM bác kết hợp cái bộ Timer 24h của bác với soft-start đâu. Ý tôi chỉ muốn thay vì dùng điện trở thì bác nên dùng cái ưu việt hơn thôi. Bác tham khảo lại cái By-Pass trong cái tài liệu trên nhé...

MÀ nếu dùng điện trở làm việc này không chắc bác đã tiết kiệm hơn mấy cái SCR đâu nhé..
                thank bác, tại e muốn làm thử qua đt coi có đc ko? nên lên đây nhớ mấy bác gớp ý cho coi có cách nào làm đạt hiệu quả cao. thank bác đã gớp ý cho e

Comment

cái này ko khả thi đâu bạn ơi , mà bạn định làm vào công việc gì nói để mọi ng tư vấn cho

Comment

Nguyên văn bởi eprom_v Xem bài viết
                    cái này ko khả thi đâu bạn ơi , mà bạn định làm vào công việc gì nói để mọi ng tư vấn cho
                    làm cho nhà sử dụng, nhà có nuôi hồ tôm chạy bằng motơ 1,5hp qua hộp giảm tốc kéo theo dàn quạt, nhưng mà lúc khởi động lên quạt quay mạnh làm tôm giật mình, e chỉ muốn làm cho đ/c chạy chậm lại khoảng 30s sẽ chuyển sang lv bình thường.

Comment

có bác nào có cách khác ko cho e xin ý kiến với. thank all

Comment

Nguyên văn bởi sv_tvu Xem bài viết
                        có bác nào có cách khác ko cho e xin ý kiến với. thank all
                        cách thì có nhiều cách, nhưng để đi đến một phương án hoàn thiện tối ưu thì phải nắm được các dữ liệu đầu vào, chẳng hạn động cơ khởi động như thế nào, bằng tụ ngậm, hay tụ khởi động rồi nghỉ, hộp giảm tốc có kết cấu ly hợp hay không, và tốc độ hiện thời của động cơ là bao nhiêu, hệ số giảm tốc của bộ giảm tốc, có các thông số trên thì mới lên phương án được, giảm bằng dây điện trở là cách tệ nhất, giảm bằng biến áp tự ngẫu có điều khiển, giảm bằng tụ, bằng thyistor, triac có nhiều ưu điểm hơn, hy vọng với đề nghị trên chủ thớt sẽ có cách hay hơn để giải quyết vấn đề này.

Comment

a nào có mạch nào hay hay post lên cho e xin với. thank all ae

Comment

Nguyên văn bởi sv_tvu Xem bài viết
                            a nào có mạch nào hay hay post lên cho e xin với. thank all ae
                            Dữ liều đầu vào = 0, ngõ ra vẫn chưa có gì ......!

Comment

bác nào có mạch chi tiết cho e xin vơi. thank all

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                                Dữ liều đầu vào = 0, ngõ ra vẫn chưa có gì ......!
                                Cũng chính vì "chưa có gì" nên chắc phải mời bác ấy tham khảo mấy cái cơ bản (basic) để bác ấy dễ hình dung hơn bác nhỉ

Mời bác chủ thread xem qua, rồi "chế biến" lại cho phù hợp nhé...(lưu ý không mì ăn liền ngay được đâu)...

ELECTRONICA / components | projects | applications

Một cách "tiếp cận" khác gần gũi hơn là ở đây:

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ien-pha-19992/

Hy vọng là có hữu ích cho bác..
                                Last edited by thuaimi; 22-11-2012, 11:16.

Comment

Về tác giả

Collapse

sv_tvu Tìm hiểu thêm về sv_tvu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X