Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chỉnh lưu cầu một pha điều khiển hoàn toàn cho động cơ một chiều dùng SCR!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chỉnh lưu cầu một pha điều khiển hoàn toàn cho động cơ một chiều dùng SCR!!!

Đây là một đề tài khá hay. Và thường là để tài đồ án môn học điện tử công suất mà các thầy cô hay giao cho sinh viên.
    Mình muốn mở chủ đề này ra để mọi người cùng tham gia góp ý kiến để có thể có một mạch chạy tốt nhất.
    Hiện nay mình cũng đang làm đề tài này với tải động cơ Umax = 220v, Imax=2,1A. Mình sử dụng 4 con tiristor BT151 làm van công suất, Dùng mạch IC TCA785 để kích xung cho nó thông qua khuếch đại và cách li với biến áp xung.
    Rất mong được các bạn góp ý xây dựng!!!

Nguyên văn bởi longdk36 Xem bài viết
    Đây là một đề tài khá hay. Và thường là để tài đồ án môn học điện tử công suất mà các thầy cô hay giao cho sinh viên.
    Mình muốn mở chủ đề này ra để mọi người cùng tham gia góp ý kiến để có thể có một mạch chạy tốt nhất.
    Hiện nay mình cũng đang làm đề tài này với tải động cơ Umax = 220v, Imax=2,1A. Mình sử dụng 4 con tiristor BT151 làm van công suất, Dùng mạch IC TCA785 để kích xung cho nó thông qua khuếch đại và cách li với biến áp xung.
    Rất mong được các bạn góp ý xây dựng!!!
    Tại sao phải cần đến 4 con SCR làm chi cho tốn tiền ? Chỉ cần cầu chỉnh lưu 2SCR 2 diode cũng đủ để điều khiển phase controlled toàn kỳ rồi.

Comment

Thừa tiền quá bạn ơi

Comment

Tất nhiên là có thể dùng mạch bán điều khiển với 2 SCR và 2 diode. Nhưng giữa 2 mạch này có ưu và nhược điểm khác nhau đấy bạn à!!

Comment

Nguyên văn bởi longdk36 Xem bài viết
          Tất nhiên là có thể dùng mạch bán điều khiển với 2 SCR và 2 diode. Nhưng giữa 2 mạch này có ưu và nhược điểm khác nhau đấy bạn à!!
          Mạch 2 SCR 2 diode cũng là mạch điều khiển toàn kỳ. Nếu bạn thấy giữa nó và mạch 4 SCR có những ưu điểm và nhược điểm gì khác nhau thì hãy phân tích để các bạn khác có thể tìm hiểu thêm chứ không thể nói suông được.

Comment

Về tác giả

Collapse

longdk36 Tìm hiểu thêm về longdk36

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X