Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tăng tốc độ kích MOSFET, IGBT!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

câu hỏi rất hay, nó xuất phát từ vấn đề kinh tế, nếu dùng mạch nuôi riêng thì chả còn gì phải bàn, nhưng kẹt ỡ chỗ nó sẽ mắc, cồng kềnh, và 1 điều nữa là chỉ đáp ứng được cho mạch của bạn, nên chú ý áp Vgs max +-20v, VCC ta cấp là ổn định, nên V kích cho gs thông qua boostrap cũng ổ định.
    giả sử bạn đóng cắt mạch 12v thì dễ, 24v cung dễ, nhưng 48v thì khó khăn rồi đấy, đa số ic ổn áp chỉ chiệu lên 40Vmax, bắt đầu đi thiết kế và...và..... giá cả tăng, nên tốt nhất chọn thêm tụ BS
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

cám ơn bác đã phân tích tân tình .như vây là oke rồi
      e chỉ cần nó kich ok là đc rồi,ko quan trong mắc rẻ .bởi vì e sơ mấy con tu boótrap lém rùi. nếu dùng cách này thì kích theo kiểu on/off là dễ dàng pk bác ,duty 100%

e dùng mc34063 convert 5v tư lm2596 thành 12v rồi oánh vào ir2184 luôn

cảm ơn bác 1 lần nữa

Comment

Ngóng tin a superhieu.
        Em thì phải t2 mới xuống lab làm tiếp được sẽ cố gắng thử mấy phương án sửa rồi up kết quả lên đây.hehe.
        A dùng Osc số ạ?cai đấy có mắc ko a?
        myPage:

Comment

thấy có một bái anh superhieu hỏi vè cách layout cho cái mạch này thì phải.mạch em làm bằng cách ủi.
          Phần đất của mấy con tụ 104 lọc đường Hin voi LIN vào IR2103 e đổ chung vói nhau (gọi là đất tín hiệu cho dễ a),đất tín hiệu này em nối với đất bên mạch điều khiển.
          PHan dat của mach luc e đổ riêng.chân COM va VS e kéo đến thẳng cực S của Fet Low và High.
          Em thấy trong cấu tạo con IR2103 chân Hin nối với đất và đất cúng nối với chân COM sẵn ->e không cần phải nối phần đổ đất tín hiệu với đất mạch lực lại với nhau nữa phải ko ạ.Em định làm thế để chống nhiễu không biết có dc ko?
          Click image for larger version

Name:	mach luc bldc _v1_2.PNG
Views:	1
Size:	39.2 KB
ID:	1374532
          Last edited by kami90; 16-02-2013, 17:55.
          myPage:

Comment

Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
            cám ơn bác đã phân tích tân tình .như vây là oke rồi
            e chỉ cần nó kich ok là đc rồi,ko quan trong mắc rẻ .bởi vì e sơ mấy con tu boótrap lém rùi. nếu dùng cách này thì kích theo kiểu on/off là dễ dàng pk bác ,duty 100%

e dùng mc34063 convert 5v tư lm2596 thành 12v rồi oánh vào ir2184 luôn

cảm ơn bác 1 lần nữa
            nếu kích on/off tần số thấp thì mình chỉ cần opto hoặc trans với trở xả lớn ôm lên 1 tí là được rồi. ko cần qua IR làm gì thêm mắc, ko ổn định.
            sao không dùng thẳng 12v luôn, sao lại qua 34063 nâng lên lọc không kỹ gai rất nhiều.
            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
            092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi kami90 Xem bài viết
              thấy có một bái anh superhieu hỏi vè cách layout cho cái mạch này thì phải.mạch em làm bằng cách ủi.
              Phần đất của mấy con tụ 104 lọc đường Hin voi LIN vào IR2103 e đổ chung vói nhau (gọi là đất tín hiệu cho dễ a),đất tín hiệu này em nối với đất bên mạch điều khiển.
              PHan dat của mach luc e đổ riêng.chân COM va VS e kéo đến thẳng cực S của Fet Low và High.
              Em thấy trong cấu tạo con IR2103 chân Hin nối với đất và đất cúng nối với chân COM sẵn ->e không cần phải nối phần đổ đất tín hiệu với đất mạch lực lại với nhau nữa phải ko ạ.Em định làm thế để chống nhiễu không biết có dc ko?
              [ATTACH=CONFIG]60699[/ATTACH]
              đúng rồi bạn, bạn không cần đổ đất mạch lực và mạch tín hiệu nữa, nhưng vế đề chống nhiêu tôi không dám chắc, vì nó liên quan rất nhiều đế phần thiết kế mạch in cao cấp, và nhiễu điện từ EMI, nếu không dám chắc phần lọc nhiễu ở phần 5V cho vi chip tốt bạn có thể dùng con cách ly LTP250 có bán nhiều ngoài chợ nhật tảo. còn đã chống nhiễu được EMI thì bỏ con đó đi cho rẽ.

"ốc địch" 150Mhz, 1G sp/s chỉ 25tr thôi.
              Last edited by superhieu1; 16-02-2013, 21:02.
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

kết quả test mạch thự tế

sau một thời gian tìm, hỏi, không thấy khả quang, tôi đã làm ý tưởng cưỡng bức tắt thành hiện thực, và kết quả khá khả quang, tuy còn có chút gai mất ổn định do khi dòng tải qua DS lớn, gây sụt áp DS thay đổi, tiếp tay mấy con tụ ký sinh dội ngược về vẫn còn, và dây câu ra ngoài là dây rời dài 40cm nên nhiễu từ dây nhiễu vào khá nặng, nhưng tình hình đã được cải thiện:

do đi mua cai adapter cho cai micro SD card mà nó bị hư, không print ra được, nên chụp đỡ bằng điện thoại cùi.
                đây là các kết quả đo trên "ốc địch" (oscilloscope digital):

tình trạng trước khi giai quyết, các gai khi tải nhẹ ít hơn khi tải lớn:

Name:	Hình0216.jpg
Size:	164.1 KB
ID:	1374539

Name:	Hình0219.jpg
Size:	159.5 KB
ID:	1374540

giải quyết xong:

Name:	Hình0213.jpg
Size:	166.2 KB
ID:	1374537

còn chút đỉnh nhưng không ảnh hưởng

Name:	Hình0215.jpg
Size:	147.7 KB
ID:	1374538

phóng to để xem sườn

Name:	Hình0215.jpg
Size:	147.7 KB
ID:	1374538

Name:	Hình0225.jpg
Size:	156.0 KB
ID:	1374541
                Last edited by superhieu1; 16-02-2013, 20:58.
                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                092 2838 712 --->>

Comment

1 bài chỉ post được có 5 hình thôi, raise và fall time rất nhỏ, rất lý tưởng so với datasheet của mosfet, mạch chưa sử dụng 2184, chỉ mới dùng LTP250.

Name:	Hình0227.jpg
Size:	166.2 KB
ID:	1374542

mạch được test ở tần số 50KHz và 15KHz, do LTP mã chỉ lên được 50KHz, nếu có điều kiện tôi sẽ cho lên 500KHz

như vậy, không còn lý do gì để FET nóng cả, công suất danh định là 1320A, tải chỉ 60A thôi.

khi nào lên mạch lại sẽ khả quan hơn, xin cám ơn, ai co góp ý kiến gì xin mời nhé!
                  TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                  092 2838 712 --->>

Comment

nhìn hình lúc chưa giải quyết thì tức là a bị nhiễu ở sườn xuống và trong thời gian khóa mà vẫn có xung trên Vgs-> van có thể mở không hoàn toàn(có phải là vùng khuyếch đại như a nói) phải ko a.
                    Mạch tắt cưỡng bức nó như thế nào ạ?Việc tắt cưỡng bức cóphải làm cho van khóa chắc chắn lại ko ạ
                    Em cũng đang tính đến giải pháp cách ly nguồn.Con LTP250 a nói là con gì đấy ạ.e google mà chưa thấy
                    Last edited by kami90; 16-02-2013, 22:02.
                    myPage:

Comment

tắt cưỡng bức là đưa điện áp âm vào, nhằm tăng tốc độ xả electron trong cực G và các tụ ký sinh nhanh, nhằm tạo độ dốc sườn lớn, bỏ qua nhanh quá trình khuyếch đại, giảm tiêu tán sinh nhiệt, điện áp âm, làm cắt triệt để cho FET khoá chắc chắn, và có xung nhiễu(do chất lượng linh kiện) cũng không ăn thua

sorry viết nhầm mất, nó là TLP250, 1 dạng optocoupler có trans: http://skory.gylcomp.hu/alkatresz/tlp250.pdf
                      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                      092 2838 712 --->>

Comment

Chắc việc đầu tiên em thử là sẽ sử dụng nguồn ắc quy để xem bớt được nhiễu trên Vds như thế nào rồi sẽ tính tiếp.Rất mong anh super hieu giúp đỡ e trong thời gian tứi
                        Em đang làm đồ án tốt nghiệp mà thấy căng quá
                        myPage:

Comment

thầy giáo e có gợi ý là thử sử dụng thêm con 74HC00 vào giữa vi điều khiển và driver.Em không hiểu lắm con này giúp ích gì được khi mà e đã sử dụng IR2103.Em dùng dsPic 33F
                          myPage:

Comment

phiền anh superhieu giải thiach dùm e cái thắc mắc này với

e thấy mach cầu H dùng trong inveter và mach cầu h điều khiển đông cơ hoat đông khác nhau phải ko ?
                            mach cầu H trong inveter nó phải đảo chiều liên tuc theo tần số mình muốn . Còn mach cầu H trong điều khiển đông cơ khi mình chỉ cho nó chay có 1 chiều thôi ,lấy đâu thời gian mà con tu boótrap nó nap điện đc vậy a ?

xét trường hợp bên con fet phía cao bên trái và con fet phía thấp bên phải ,sử dung IR2101

mình cần phải tao xung như thế nào để đông cơ có thể hoat đông liên tuc theo 1 chiều ?

nếu sử dung kiểu kích 1 chân ON/0FF và 1 chân pwm thì mình chon chân nào là đúng ?

nếu sử dung 2 kiểu kích PWM và PWM thì phải làm thế nào ?

một số mach kích dùng thêm mấy con ic số chon ngõ vào có tác dung đảo ngưoc tín hiệu xung pk a?

mong a trả lời giúp em nhá. thanks

Comment

Bác supprerhieu1 quả là cao thủ, cái mục này từ đầu đến giờ đọc quả là bổ ích, giờ đây kính xin bác supperhieu1 cho anh em ở đây xin cái hình sơ đồ nguyên lý đầy đủ của hệ thống khóa fet cưỡng bức bằng điện áp âm của bạn được ko?? Nếu được thì quá tốt nó sẽ giúp mọi người hiểu rõ hơn về phần lý thuyết mà bạn đề cập bên trên, chính vì thế mà mình cũng như các đồng đạo hàng ma mới khác mong mốn được hiểu những điều sau đây trong cái sơ đồ nguên lý đó.
                              1) Điện áp âm mà bạn dùng khóa fet là bao nhiêu V.
                              2) Nguồn áp âm đó tạo ra bằng cách nào.
                              3) trong mạch có thêm thành phần R,C nào không và chức năng của chúng như thế nào và thông số cụ thể của nó??
                              4) có đầy đủ hệ thống diode, diode xung và zenner, chức năng và thông số từng con.
                              5) mạch đóng ngắt tốt trong khoảng tần số bao nhiêu HZ với mức điện áp và dòng tối đa là bao nhiêu (với con fet bạn đang xài)
                              6) mạch có thể đóng ngắt tải L công suất lớn ko giả sử 400V-20A thì có sinh ra thêm loại nhiễu nào ko?? ( giả sử trong trường hợp xài fet công suất lớn)
                              Trước mắt là nhiêu đó thôi.
                              Kính xin mọi người chớ hiểu lầm là mình hạch sách này nọ nha, mình đã đọc nhiều bài trên diễn đàn và thấy những câu hỏi trên thường rất bức xúc và ít được trả lời, nếu có thì chỉ được trả lời 1 cách hàn lâm khô khốc khó hiểu loại như "về đọc lại sách điện tử CS đi ku" (sách của tôi ko có cái tôi cần tôi mới lên đây hỏi chớ), hay "mắc thêm con zenner vào cho chắc" (mắc thế nào?, loại nào?, thông số ra sao? chức năng thế nào? thì im lìm )
                              Mình giờ có thể tự hiểu và trả lời phần lớn những câu hỏi trên nhưng những bạn mới làm quen thì rất khó, vì thế mình hiểu là khá mất thời gian và công sức để giải thích tường tận những điều trên cùng một sơ đồ nguyên lý hoàn chỉnh. Với kiến thức của supperhieu1 mong bạn có thễ giúp anh em có thêm tí kiến thức và như thế thì cái topic này mới thực sự có giá trị cao.
                              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
                                phiền anh superhieu giải thiach dùm e cái thắc mắc này với

e thấy mach cầu H dùng trong inveter và mach cầu h điều khiển đông cơ hoat đông khác nhau phải ko ?
                                mach cầu H trong inveter nó phải đảo chiều liên tuc theo tần số mình muốn . Còn mach cầu H trong điều khiển đông cơ khi mình chỉ cho nó chay có 1 chiều thôi ,lấy đâu thời gian mà con tu boótrap nó nap điện đc vậy a ?

xét trường hợp bên con fet phía cao bên trái và con fet phía thấp bên phải ,sử dung IR2101

mình cần phải tao xung như thế nào để đông cơ có thể hoat đông liên tuc theo 1 chiều ?

nếu sử dung kiểu kích 1 chân ON/0FF và 1 chân pwm thì mình chon chân nào là đúng ?

nếu sử dung 2 kiểu kích PWM và PWM thì phải làm thế nào ?

một số mach kích dùng thêm mấy con ic số chon ngõ vào có tác dung đảo ngưoc tín hiệu xung pk a?

mong a trả lời giúp em nhá. thanks
                                Hồi đó mình cũng có thắc mắc y chang bạn này, sau tự mày mò và hiểu theo cách này:
                                Về cầu H boostrap trong UPS thì miễn bàn vì fet nó đóng mở đảo ở tần số cố định với tụ Boostrap có thông số cố định
                                Vấn đề ở đây là bạn dùng cầu H 1 loại fet kênh N cho điều khiển Motor chạy thời gian dài và bất định thì mình làm như sau:
                                Mình gọi cặp fet điều khiển động cơ (đc) quay thuận là A1 và B2 ; quay nghịch là A2 và B1.
                                => ta có A1 và A2 là 2 fet cao; B1 và B2 là 2 fet thấp
                                => B1 là fet cấp điện cho tụ boostrap1 làm mở fet A1 ; B2 là fet cấp điện cho tụ boostrap2 làm mở fet A2
                                Đặc biệt lưu ý để đạp mục đích thì bạn phải thiết kế mạch kích riêng biệt cho từng con fet.
                                Tiếp theo kích 2 fet B1 và B2 để cấp Gnd cho 2 tụ boostrap (Cbs), bước này ko làm đc chạy.
                                sau đó ngắt B1, đóng A1 thì đc sẽ quay theo chiều thuận nhưng chỉ quay trong khoảng thời gian xả tụ rồi dừng (tụ càng lớn quay càng lâu, 4200uf kéo tầm 8s), vì thời gian chạy đc thay đổi nên ta ko thể chọn 1 tụ lớn được nên ta làm như sau, cho cbs tầm 10-47uF thôi, tính xem khi tụ xả được nửa đường thì ngắt A1 và B2 chờ deadtime tránh trùng đẫn rồi kích nhanh B1 nạp lại cho Cbs1 (lúc này đc vẫn chạy do quán tính), khi nạp lại cho Cbs1 mình phải ngắt cả A1 và B2 để tránh khóa đc gây hao tổn moment quán tính (cái quán tính rất quan trọng lúc này vì nó tạo cảm giác đc quay liên tục) (khi B1 và B2 cùng đóng thì lúc này đc trong trạng thái khóa trục tạm thời), sau khi kích nhanh cho Cbs1 thì ngắt B1 ra và đóng A1 và B2, lúc này đc tiếp tục quay thuận. Cứ tiếp tục lặp lại như thế thì đc bạn quay dài dài, tưong tự cho quay nghịch.
                                Sau đây là schematic minh họa cho điều mình nói

Name:	mm.jpg
Size:	55.7 KB
ID:	1374551
                                Mình ko có khiếu diễn giải lắm nếu bạn ko hiểu chỗ nào pm lại mình cố giải thích cho.
                                Mình cũng ko chắc là mình nói đúng, có đúng cũng chưa chắc hiệu quả, các tiền bối ai có cao kiến xin thẳng thắn chỉ bảo.
                                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X