Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tăng tốc độ kích MOSFET, IGBT!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    IR2184 mỗi con điều khiển một nửa cầu H. Con Fet trên dẫn thì con Fet dưới ngắt và khi chuyển lại thì IR2184 cũng có deadtime ( nhớ là thế ) thì làm sao trùng dẫn được hả bạn ?
    mở toan làm sao được bác, 1 nếu bác dùng kênh còn lại cho con FET dưới thì ok rồi đấy, nhưng làm sao đảo chiều động cơ khi IC driver1 đang lái nó thì thằng IC driver2 chèn vào điều khiển. với lại, trong cầu H chỉ có 2 con cùng mở 1 lúc, nếu bác làm như vậy đâu thể nào gọi là cầu H(đảo chiều). mà ko đảo chiều thì cần gi đến cầu H nữa mà phải suy nghĩ.
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
      Uh bác duong-act nói thế thì mọi người mới hiểu đúng bản chất bọn IRxxxx , chứ cái từ "mở toang" dễ gây hiểu lầm quá. Bản thân mình khi vọc tìm hiểu thường kích fet không qua mấy con driver trước nên thường tự tính deadtime và mọi thứ khác mục đích để hiểu rõ nguyên lý, sau đó thêm driver ic vào thì chắc chắn chạy ok. Nếu ban đầu ta phụ thuộc vào driver quá nhiều thì có nguy cơ thủng kiến thức hay hiểu lầm rất cao.
      Cuối cùng mình chỉ muốn xác định lại là nếu có deadtime thì không bao giờ bọn IRxxx có thể "mở toang" 1 fet nào cả trong khi fet còn lại đang mở đúng ko, nếu đúng thì để mình và 1 số lượng lớn thành viên hiểu nhầm cập nhật và kiểm chứng lại.

toàn là cú đêm hoạt động nhỉ!

mạch tắt cưỡng bức, đưa áp âm vào không có gì khó, mình sẽ đưa sơ đồ và giải thích đầy đủ, tạo nó thành 1 mạch chạy ổn định.

dạo này bận quá, ngày mai tôi sẽ tiến hành test mạch với áp 21v, dòng 60A-->100A.

chào mọi người, g9.

mai có làm gi ko. có gì nt hoặc alo ra nhật tảo giao lưu nhỉ,nếu ko có gì bận mai chắc họp đầu năm rồi tôi chạy ra nhật tảo.
      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
      092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết

dạo này bận quá, ngày mai tôi sẽ tiến hành test mạch với áp 21v, dòng 60A-->100A.

chào mọi người, g9.

mai có làm gi ko. có gì nt hoặc alo ra nhật tảo giao lưu nhỉ,nếu ko có gì bận mai chắc họp đầu năm rồi tôi chạy ra nhật tảo.
        uh mai có chết mình cũng bay ra Nhật Tảo lụm cái bơm định lượng xài BLDC đã để ý lâu rồi (mấy lần bị phỗng tay trên), hẹn mai gặp ra đến mình nhắn tin cho.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

cái này khoa học đàn hoàng á nha, , lúc đầu em cũng nghĩ là nó làm thừa, làm như thế chỉ làm tăng fall time, raise time, nhưng thật sự nó phát huy công năng:

+trong mạch kích FET, có tụ ký sinh(ZC), dây mạch(ZL), nếu ta đóng cắt tần số cao(nói vậy chứ mới có 50KHz thoi, ^^), giả sử em dùng con 3205, khi tắt, là dây kích cực G trùng với S, như vậy có mạch LC song song, nó kết hơptân2 số 50KHz của mình, tạo thành 1 mạch PLL, đẩy ra các hài 9.2MHz, FET nóng kinh hoàng. em đã trả giá là đổi màu 1 lúc 12 con 3205, việc đưa R vào trường hợp này có ý nghĩ, suy hao, làm tắt nhanh sự cộng hưởng.

[ATTACH]60758[/ATTACH]

[ATTACH]60757[/ATTACH]

+dùng để "đỡ đạn" giúp cho IC driver không chịu nổi khi đóng cắt tần số cao, dòng xả qua các tụ ký sinh lớn, trường hợp các bạn kia làm mạch chạy bị nóng, nổ 2184, riêng em thì đốt hơn 200k tiền 2148, "bây giờ mới hiểu tại sao tôi buồn" .

và còn nhiều nữa, nói chung, có vào sẽ rất đỡ hại, em sẽ đưa công thức tính trở Rg lên sau.

càng ra xa ic driver(dây mạch dàng dài) xung gai càng cao. 1 bài em ko post 5 hình được.
          Mình nói là điện trở nối từ G sang S chứ đâu có nói điện trở từ IR và G của Fet đâu ?
          Mình nói là điện trở GS mà, còn con kia thì là đúng rồi.

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
            Uh bác duong-act nói thế thì mọi người mới hiểu đúng bản chất bọn IRxxxx , chứ cái từ "mở toang" dễ gây hiểu lầm quá. Bản thân mình khi vọc tìm hiểu thường kích fet không qua mấy con driver trước nên thường tự tính deadtime và mọi thứ khác mục đích để hiểu rõ nguyên lý, sau đó thêm driver ic vào thì chắc chắn chạy ok. Nếu ban đầu ta phụ thuộc vào driver quá nhiều thì có nguy cơ thủng kiến thức hay hiểu lầm rất cao.
            Cuối cùng mình chỉ muốn xác định lại là nếu có deadtime thì không bao giờ bọn IRxxx có thể "mở toang" 1 fet nào cả trong khi fet còn lại đang mở đúng ko, nếu đúng thì để mình và 1 số lượng lớn thành viên hiểu nhầm cập nhật và kiểm chứng lại.
            "Mở toang" ý nói mở hoàn toàn hoặc pwm với duty = 100%.
            Còn Deadtime và mở thế nào thì bạn phải xem từng datasheet của từng loại vì không loại nào giống hoàn toàn loại nào. Với IR2184 thì có deadtime và chỉ mở được Fet trên hoặc dưới mà thôi ( xem Timing Diagram ).

Comment

mở toan làm sao được bác, 1 nếu bác dùng kênh còn lại cho con FET dưới thì ok rồi đấy, nhưng làm sao đảo chiều động cơ khi IC driver1 đang lái nó thì thằng IC driver2 chèn vào điều khiển. với lại, trong cầu H chỉ có 2 con cùng mở 1 lúc, nếu bác làm như vậy đâu thể nào gọi là cầu H(đảo chiều). mà ko đảo chiều thì cần gi đến cầu H nữa mà phải suy nghĩ.
              Sao lại không đảo chiều được hả bạn ?
              Mình ví dụ với sơ đồ cầu H như sau :

Q1 Q2
              | |
              _______
              | |
              Q3 Q4
              Đương nhiên các bạn sẽ có kiểu điều khiển sau :
              1, PWM (Q1 + Q4) hoặc PWM (Q2 + Q3)
              2, PWM (Q1 ) + mở hoàn toàn Q4 hoặc PWM (Q2) + mở hoàn toàn Q3.
              3, Mở hoàn toàn Q1 + PWM (Q4) hoặc mở hoàn toàn Q2 + PWM(Q3).
              Cả 3 cách trên đều PWM và đảo chiều được = cầu H và mình sử dụng cách thứ 3 cho chế độ DC của cầu H.
              Các bạn chú ý trong 2 cách đầu với chế độ DC, ở chế độ DC thì 2 cách đầu tiên đều PWM Fet trên nhưng các bạn để ý thấy con Fet phía dưới của con Fet trên mà ta đang PWM nó không hề dẫn tương ứng với việc tụ boost của con Fet trên không hề được nạp điện. Trong khi đó nó vẫn phải cấp điện cho GS trong mỗi chu kỳ xung của PWM vậy thì các bạn chắc nhẩm tính được với giá trị tầm 10u của tụ boost thì sau bao lâu áp nó giảm xuống đến mức không kích nổi Fet và cầu H dừng do Fet trên không thể mở được nữa.
              Cũng may là IR2184 có kiểm tra điện áp tụ boost khi áp tụ này không đủ kích thì nó ngừng hoạt động để tránh Fet trên rơi vào vùng khuếch đại nếu không chắc có khói

Comment

Tình hình là 4 con dsPic33f của e dùng con thì mấy chân PWM,chân thì sống ,chân thì chết@@.Tín hiệu vào IR2103 thì bị nhiễu,đầu ra cũng tùm lum.Em xem osc mà chả quan sát được .em định dùng cả TLP250 và IR2103 để chống nhiễu cộng cho chip em đỡ chết chân.hay là có cách nào không ạ?
                Anh superhieu tư vấn gấp em cái ạ
                myPage:

Comment

Sao lại không đảo chiều được hả bạn ?
                  Mình ví dụ với sơ đồ cầu H như sau :

Q1 Q2
                  | |
                  _______
                  | |
                  Q3 Q4
                  Đương nhiên các bạn sẽ có kiểu điều khiển sau :
                  1, PWM (Q1 + Q4) hoặc PWM (Q2 + Q3)
                  2, PWM (Q1 ) + mở hoàn toàn Q4 hoặc PWM (Q2) + mở hoàn toàn Q3.
                  3, Mở hoàn toàn Q1 + PWM (Q4) hoặc mở hoàn toàn Q2 + PWM(Q3).
                  Cả 3 cách trên đều PWM và đảo chiều được = cầu H và mình sử dụng cách thứ 3 cho chế độ DC của cầu H.
                  Các bạn chú ý trong 2 cách đầu với chế độ DC, ở chế độ DC thì 2 cách đầu tiên đều PWM Fet trên nhưng các bạn để ý thấy con Fet phía dưới của con Fet trên mà ta đang PWM nó không hề dẫn tương ứng với việc tụ boost của con Fet trên không hề được nạp điện. Trong khi đó nó vẫn phải cấp điện cho GS trong mỗi chu kỳ xung của PWM vậy thì các bạn chắc nhẩm tính được với giá trị tầm 10u của tụ boost thì sau bao lâu áp nó giảm xuống đến mức không kích nổi Fet và cầu H dừng do Fet trên không thể mở được nữa.
                  Cũng may là IR2184 có kiểm tra điện áp tụ boost khi áp tụ này không đủ kích thì nó ngừng hoạt động để tránh Fet trên rơi vào vùng khuếch đại nếu không chắc có khói
                  với sơ đồ cầu H của bạn ,mình dùng cho đông cơ DC .mình PWM Q1 và mở toang Q4 ,khi tụ boótrap bên Q1 hết điên thì làm sao động cơ hoat đông đc nữa ? Nếu kích Q3 để tu có thể nap điên thì con IC driver nào làm đc điều này ?
                  Mình ko hiểu chỗ này ?

các bác cứ bảo PWM con này ,và pwm con kia ,khi tu boostrap nó hết điện thì nó nạp bằng đường nào ? chỉ có 2 fet hoat đông thôi thì đâu còn đường đi nào cho tu nap điên ?

xin lỗi vì em ngu lâu

Comment

Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
                    với sơ đồ cầu H của bạn ,mình dùng cho đông cơ DC .mình PWM Q1 và mở toang Q4 ,khi tụ boótrap bên Q1 hết điên thì làm sao động cơ hoat đông đc nữa ? Nếu kích Q3 để tu có thể nap điên thì con IC driver nào làm đc điều này ?
                    Mình ko hiểu chỗ này ?
                    các bác cứ bảo PWM con này ,và pwm con kia ,khi tu boostrap nó hết điện thì nó nạp bằng đường nào ? chỉ có 2 fet hoat đông thôi thì đâu còn đường đi nào cho tu nap điên ?
                    Cầu H không hoạt động được ở chế độ DC mà các bạn mắc phải là do tụ boost hết điện. Để chạy được chế độ DC thì bạn phải dùng cách nào để nó không bị hết điện. Có 2 cách :
                    1, Hạn chế xả điện.
                    2, Nạp bù khi đang hoạt động.
                    __
                    -Với cách thứ 1, nếu bạn thay vì PWM Q1 và mở toang Q4 thì bạn mở toang Q1 và PWM Q4. Nếu bạn PWM trên Q1 thì rõ ràng trong 1s nó xả điện n lần ( n= Fpwm) và nhanh chóng hết điện. Thay vào đó bạn mở toang Q1 thì tụ boost chỉ xả 1 lần dể mở Q1 thôi và nó thoải mái duy trì chế độ DC lâu dài.
                    -Với cách 2 thì nạp bù cho tụ khi nó hết điện, rõ ràng là có thể thực hiện bằng IR2184 bằng cách mở Q3 nhưng không ai làm thế vì chả lẽ đang duy trì chế độ DC lại tắt cầu H để nạp tụ boost rồi lại kích tiếp ?
                    -Con tụ boost sẽ được nạp điện khi con Fet bên dưới mở. Ví dụ tụ boost dành cho Q1 sẽ được nạp khi Q3 mở, tụ boost của Q2 sẽ được nạp khi Q4 mở.

Comment

Cầu H không hoạt động được ở chế độ DC mà các bạn mắc phải là do tụ boost hết điện. Để chạy được chế độ DC thì bạn phải dùng cách nào để nó không bị hết điện. Có 2 cách :
                      1, Hạn chế xả điện.
                      __
                      -Với cách thứ 1, nếu bạn thay vì PWM Q1 và mở toang Q4 thì bạn mở toang Q1 và PWM Q4. Nếu bạn PWM trên Q1 thì rõ ràng trong 1s nó xả điện n lần ( n= Fpwm) và nhanh chóng hết điện. Thay vào đó bạn mở toang Q1 thì tụ boost chỉ xả 1 lần dể mở Q1 thôi và nó thoải mái duy trì chế độ DC lâu dài.
                      -Với cách 2 thì nạp bù cho tụ khi nó hết điện, rõ ràng là có thể thực hiện bằng IR2184 bằng cách mở Q3 nhưng không ai làm thế vì chả lẽ đang duy trì chế độ DC lại tắt cầu H để nạp tụ boost rồi lại kích tiếp ?
                      -Con tụ boost sẽ được nạp điện khi con Fet bên dưới mở. Ví dụ tụ boost dành cho Q1 sẽ được nạp khi Q3 mở, tụ boost của Q2 sẽ được nạp khi Q4 mở.
                      cám ơn bác duong_act góp ý, mà dài dòng quá, em đọc chưa thông lắm, bác cho 1 cái nguyên lý lên để em xem cho rõ ràng được không ạ?

à, h thì hiểu rồi, nhưng mà liệu cái con tụ đó nó chiệu lâu ko nhỉ, hay lâu lau phải nạp 1 phát.
                      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                      092 2838 712 --->>

Comment

__
                        e sử dung IR2101 ,theo như cách này thì e chỉ việc mở toang Q1 , và PWM Q4 xung bất kì ( ko cần quan tâm xung như thế nào hết ) nó có chạy lâu dài đc ko a ?

vây thì cuôi cùng IR2184 nó chay như thế nào để motor dc chay 1 chiều quay lâu dài đc ?

mở Q3 để nap điện vây thì cái gì mở nó ? chẳng lẽ dùng vi điều khiển ? biết nó khi nào đầy khi nào hết mà kích ?

cái chính e thắc mắc ở đây là mấy con Ic driver

mạch của e là một thiết bi có sẳn mua từ bên ngoài ,nhưng ngõ ra tín hiệu cầu H là măc đinh ON/OFF Q1 ,PWM Q3 ,ON/0FF Q2 ,PWM Q4 ,nó dùng cầu H fet N và P,bây giờ e muốn công suất lớn hơn dùng N và N thì phải dùng driver nào a ? .Nó có chế độ phanh bằng cách ON 2 fet dưới ,PWM 1khz

Comment

mình thấy các bác sử dụng mach kích như vầy có phần ko ổn cho lắm,nào là tu bost,nào là diode ,...... chiu khó kiếm con ic driver nào mà kích trưc tiếp ,thích thằng nào mở thì kích thằng đó, MC33883 là 1 vi dụ
                          không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

nếu làm theo bác duong_act thì phải tốn 4 con IC, chứ ko làm sao mà mở luôn được, hoặc 2 con IC rồi chế thêm mạch đóng FET.
                            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                            092 2838 712 --->>

Comment

có 1 điều mình nhận thấy là cách diễn giải của dân kĩ thuật nó cứ thến nào ấy ?

Comment

1, Hạn chế xả điện.
                                __
                                Mọi người bình tĩnh, mình thấy mọi người đều nhiệt tình và có kiến thức rất tốt, chỉ là mỗi người hiểu 1 kiểu nên rắc rối, giờ mình xin tập trung vào bác duong_act vì bác có vẻ hiểu biết nhiều đồng thời gây cho anh em thắc mắc cũng nhiều.
                                1) với cái cách hạn chế xả điện mà bác trình bày về cơ chế lý thuyết mình hoàn toàn đồng ý, nhưng có 1 số thắc mắc sau:
                                _Bác nạp điện vào tụ boostrap lúc nào thế, mình ko thấy đề cập tới, giả sử mình cho là tụ đã được nạp đầy lúc đầu vậy nếu mình cho động cơ chạy liên tục trong 24h thì cho dù bác duong_atc có cắm siêu tụ cỡ vài Farah vào thì nó cũng gục sau vài tiếng là cùng, vậy là cũng là phải off công suất để nạp lại tụ thôi.(chưa tính đến việc tụ cỡ đó mà nạp chắc nó quánh nổ cọc acquy luôn quá).
                                2) với cách nạp bù tụ khi đang hoạt động thì bác bảo ko ai làm thế cả, trong khi thực tế ai cũng làm thế cả.
                                _ Bác có để ý là bác nói là bác đang dùng xung PWM ko, với xung cạnh lên thì cấp điện mở fet cho motor chạy, xung cạnh xuống là off fet nhưng motor ko dừng do còn quán tính (cái này trình bày hoài mệt quá), do đó PWM làm ta có cảm giác động cơ ko chạy hết 100% công suất. Mà đối với xung PWM trong cầu H thì khoảng thời gian xung xuống ko phải là off cầu H thì là gì đây??, và người ta tận dụng khoảng thởi gian xung xuống đó để mở fet dưới nạp lại cho tụ boostrap 1 cách chính xác tránh gây trùng dẫn, trong trường hợp bác dùng xung PWM cao tần với Duty trên 85% thì deadtime ko đủ để nạp tụ (ko đủ để chống trùng dẫn luôn chứ nói chi đến nạp tụ) thì ko còn cách nào khác là phải dùng cầu H 2 loại Fet kênh P và N kết hợp, lúc đó cũng phải xài con driver khác rồi.
                                Bác duong_act xem có đồng ý được với cách giải thích của mình ko, nếu ko xin góp ý chỉ giáo thêm.
                                Last edited by hoahauvn2; 21-02-2013, 00:49.
                                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X