Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tăng tốc độ kích MOSFET, IGBT!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• fet kênh P không con nào vượt ngưỡng công suất 10A vả lại Rds on kah1 cao gây bất lợi, trong khi N là hàng trăm A rds on thấp.
    @ tiền bối duong_act mình ko đổ lỗi cho ai cả, chỉ muốn tất cả các bên nhận khuyết điểm thôi (ko lẽ nhà trường dạy kiểu vậy thì được coi là ko có lỗi àh), còn năng lực bản thân mình yếu kém mình xin nhận và cố khắc phục trong khả năng
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• thôi, máy bác bỏ qua đi, ta nên quay lại vấn đề, tránh loãng luồn. vấn để theo em thấy là do mọi người ko ngẫm nghĩ kỹ, đọc kỹ thôi. mọi bức xúc tạm hết ở đây nhé.

theo em thấy thì bay giờ chuyện kích cầu H và MOSFET đã rõ như ban ngày, giờ chỉ chờ ai làm mạch thực tế mà phát sinh lỗi v.v.. thì bàn chuyện tiếp coi nó tại sao.

ai còn thắc mắc ntn về kích FET cà cầu H thì nên xem qua http://www.dientuvietnam.net/forums/...tml#post672289 ở #393. em viết nhăng viết cuội trong đó. do mấy cái em đều tự đọc sách, tìm hiểu, chứ học Cao đẳng như em có nói tới đâu, nên chuyện em bịa ra sai là bình thường, nhưng hiện tại em làm mạch thực tế cho cty thương mại, nó vẫn chạy tốt. liều vậy.
      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
      092 2838 712 --->>

Comment

• Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
        hơ hơ, cám ơn bác duong_act khen em nhé . em nói đùa thôi. thực ra nhà trường chẵng dạy gi sâu về mosfet đâu, quang trọng là các datasheet, chematic nước ngoài(vì họ đã làm thành công và thương mại hóa) lấy đó mà đào. em thì cũng ko gọi gì là rành rỏi, nhưng mà do nhu cầu công việc ép mình phải làm được nên bức bối nghiên cứu, mở luồng, mình vừa chỉ vừa hỏi, lợi cả 2. vì em trả giá về số lượng "fet nướng mọi" hết mấy cây, nên bắt buộc phải tìm hiểu kỹ thôi. đi ngang qua thấy luồng này tự dưng có phát "bức xạ hồng ngoại" khá cao nên ghé vào thổi chút ít cho nguội.

em thấy mấy bài trong này chịu khó đọc cũng có 1 vài bài hay: http://www.dientuvietnam.net/forums/...8/index34.html

vậy cho em mạo mụi hỏi 1 câu với các bác cho vui nhé, tại sao lại sừ dụng IC driver, tụ boostrap, trong khi ta có 2 loại kênh FET. mạch nước ngoài họ cũng chơi boostrap lun,
        bác có vẻ khoái tui Tây nhỉ ,mà bon nó làm nhiều cái độc lắm .Mình ko nhất thiết phải lam theo đâu, ổn đinh và ít cháy FET là ngon hơn TÂY rồi
        không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

• Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
          bác có vẻ khoái tui Tây nhỉ ,mà bon nó làm nhiều cái độc lắm .Mình ko nhất thiết phải lam theo đâu, ổn đinh và ít cháy FET là ngon hơn TÂY rồi

phải học theo chứ anh, trong khi họ thành công và thương mại hóa toàn cầu, thì tại sao mình lại đi nghiên cứu từ đầu mà không ăn cắp rồi nâng cấp, bác thấy đó châu âu họ phát triển từ khi TQ còn cầm gươm đánh nhau, vậy mà bây h TQ có thua ai đâu, họ sao chép và nâng cấp, được cái họ sao chép rất giỏi.

em bắc chước theo châu âu mấy cái mach cầu H trong inverter pure sine wave trong ubs viễn thông quân đội mỹ(nó là chuẩn của chuẩn rồi). mai rãnh qua xưởng em chộp cái hình cho các bác xem.
          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
          092 2838 712 --->>

Comment

phải học theo chứ anh, trong khi họ thành công và thương mại hóa toàn cầu, thì tại sao mình lại đi nghiên cứu từ đầu mà không ăn cắp rồi nâng cấp, bác thấy đó châu âu họ phát triển từ khi TQ còn cầm gươm đánh nhau, vậy mà bây h TQ có thua ai đâu, họ sao chép và nâng cấp, được cái họ sao chép rất giỏi.

em bắc chước theo châu âu mấy cái mach cầu H trong inverter pure sine wave trong ubs viễn thông quân đội mỹ(nó là chuẩn của chuẩn rồi). mai rãnh qua xưởng em chộp cái hình cho các bác xem.
            chôp lên xem thế nào

mà theo mình nghĩ thì cứ biến thiên van hoá,chứ bắt trước y hệt e rằng ko ổn .linh kiên khó tìm và giá thành sẽ cao .hàng làm ra lúc đó chắc bán cho tây quá
            không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

• mình học hỏi cách nó đi mạch khủng mà bác, mình phải biết cách chế biến cho nó hợp khẩu vị châu á. em đã biến 1 mạch từ 50tr xuống còn 350k. khó tin thật. nó đang chạy tốt. tiếc 1 điều mạch đang test mà bên cty vớ đi bán mất xác.
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

• Mấy a cho em hỏi cách tính Rgate cho FET trong mạch IR2110... Mạch anh ITX post lên em tính khoảng 5 ohm đổ lại ... sao ở đây họ đặt 330ohm ... liệu có ảnh hưởng gì ko ???

Comment

• Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                  @ DIY RC
                  mach cầu H theo như ban nói : đông cơ giảm tốc đô khi max PWM thì theo mình đoán là do max duty của ban là 95% ,hoăc 100% rồi. khi đó tụ ko thể nào nap đc điện nửa,và sẻ giảm dần từ đó áp kích giảm theo FET trên nóng .

ban có thể sử dung OSC để test thử duty của xung pwm của ban xem .

cám ơn bác,e đã test OSC trên máy tình ,kết quả là đúng như bác nói . max PWM là 5v thẳng luôn rồi . cái xung PWM là e lấy từ thiết bi đồ chơi . ko biết có cách nào có thể kích 100% duty ko bác ? bác cho e xem cái shematic với ah.
                  thanks

Comment

• Nguyên văn bởi KhoaiLuoc Xem bài viết
                    Mấy a cho em hỏi cách tính Rgate cho FET trong mạch IR2110... Mạch anh ITX post lên em tính khoảng 5 ohm đổ lại ... sao ở đây họ đặt 330ohm ... liệu có ảnh hưởng gì ko ???
                    330R thì fet pwm ở tốc độc cao sẽ phát nóng, nổ. Rg tùy vào từng loại Fet nhé. tôi có ghi rõ link #122 trong luồn rồi.

ví dụ như tôi tính: kích 4 con 3205 tần số 38KHz thì với TLP250 thì Rg=10R
                    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                    092 2838 712 --->>

Comment

• Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
                      cám ơn bác,e đã test OSC trên máy tình ,kết quả là đúng như bác nói . max PWM là 5v thẳng luôn rồi . cái xung PWM là e lấy từ thiết bi đồ chơi . ko biết có cách nào có thể kích 100% duty ko bác ? bác cho e xem cái shematic với ah.
                      thanks
                      không có cách nào đâu, lập trình lại mới được, còn gắn thêm mạch capture và pwm rời thì được 100% duty, nhưng độ phân giải vẫn vậy
                      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                      092 2838 712 --->>

Comment

không có cách nào đâu, lập trình lại mới được, còn gắn thêm mạch capture và pwm rời thì được 100% duty, nhưng độ phân giải vẫn vậy
                        lâp trình lai PWM để nó có duty thấp hơn pk bác ? ----> có lẽ han chế của Irxxx

mach capture va Pwm rời nó như thế nào? bác có thể chia sẻ lên day dc ko

Comment

330R thì fet pwm ở tốc độc cao sẽ phát nóng, nổ. Rg tùy vào từng loại Fet nhé. tôi có ghi rõ link #122 trong luồn rồi.

ví dụ như tôi tính: kích 4 con 3205 tần số 38KHz thì với TLP250 thì Rg=10R
                          anh có thể nói rõ hơn cách tính này ko ??? công thức tính như thế nào ?

trong thực tế còn phải tính Zl cho dây mạch in với dây 25mil thì 2nH/1cm ở tần số 10KHz, phần này cộng thêm vào ngay chỗ R trong hình 1. Zl=L.ô-mê-ga
                          ???

Anh cho em hỏi lựa chọn SWITCHING TIME - Tsw theo tiêu chí thiết kế và phù hợp với tần số sóng mang là như thế nào ???

Câu hỏi 2 là giống như DIY

Last edited by KhoaiLuoc; 19-03-2013, 02:27.

Comment

• Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết

Tôi biết các loại mạch RC thường chỉ có duty tín hiệu ra từ 5--15% dùng để kích cho RC servo và 3 pha dùng chung. trên mạch driver 3 pha đã có phần capture rồi đó, nó sẽ đọc độ rộng xung rồi chuyển thành tốc độ quay cho pha, tương tự ta đọc độ rộng xung rồi nhân lên cho 6.3 lần sẽ có duty 95%, nhưng độ phân giải không tăng.

mạch nó là 1 mạch lập trình, tôi không co sẵn ở đây, nhưng mạch có thể làm được dễ dàng.
                            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                            092 2838 712 --->>

Comment

• thật ra đa số trên thực tế người ta chọn kích đóng, kích ngắt bằng nhau, sự khác nhau đó dành cho các trường Fet có các thông số như tụ, cảm, trở nội đặc biệt hoặc ý đồ của người thiết kế, ví dụ họ muốn đóng nhanh, xả chậm chẳng hạn. nên việc tính toán không thành vần đề.

Tôi đang cho mạch chạy theo các lý thuyết các bạn đang bàn, kết quả test hết sức khả quang, mạch vận hành tốt, phát nhiệt ít, đã được 1 tháng.
                              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                              092 2838 712 --->>

Comment

Tôi biết các loại mạch RC thường chỉ có duty tín hiệu ra từ 5--15% dùng để kích cho RC servo và 3 pha dùng chung. trên mạch driver 3 pha đã có phần capture rồi đó, nó sẽ đọc độ rộng xung rồi chuyển thành tốc độ quay cho pha, tương tự ta đọc độ rộng xung rồi nhân lên cho 6.3 lần sẽ có duty 95%, nhưng độ phân giải không tăng.

mạch nó là 1 mạch lập trình, tôi không co sẵn ở đây, nhưng mạch có thể làm được dễ dàng.
                                thôi ,đôi ơn bác,nói vòng nói vo . thôi để e tìm hiểu thêm vậy .

các ban newbie có thắc mắc về cầu H thì cách tốt nhất là tư tìm hiểu ,ko ai giúp đỡ đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X