Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nối inverter vào ắc quy trong thời gian dài

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nối inverter vào ắc quy trong thời gian dài

Mình có mua 1 cái mạch inverter sử dụng EGS002, nó đã bị cháy 1 lần, qua sự giúp đỡ của 1 mem trên này mình đã thiết kế thành công cái công tắc an toàn. Nhưng giờ mình có thắc mắc, nếu nối trực tiếp cái mạch này với acquy thường xuyên, trong thời gian dài khi không sử dụng có ảnh hưởng hay tác hại gì không? Vì mình ko ở nhà sử dụng trực tiếp nên không muốn dùng kẹp bình, và dòng tiêu thụ của nó theo như người bán nói là lên tới tối đa xấp xỉ 100a, nên chắc ko dùng relay được. Cảm ơn mọi người.
    Attached Files

Trong các UPS nó vẫn nối thường trực đấy có sao đâu. Quan trọng là mạch của bạn có nút OFF phần dao động không. Nếu cứ để nó chạy không tải 24/24 thì cũng hao điện và tổn thọ.
    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      Trong các UPS nó vẫn nối thường trực đấy có sao đâu. Quan trọng là mạch của bạn có nút OFF phần dao động không. Nếu cứ để nó chạy không tải 24/24 thì cũng hao điện và tổn thọ.
      Tức là giờ mình muốn kẹp 24/24 để khi nào muốn dùng nhấn nút là xong, không gỡ ra kẹp vào như xưa nữa, chẳng may có ai đó gỡ ra cắm vào thì đã có mạch công tắc bảo vệ mà bạn đã hướng dẫn mình ờ topic kia. Nhưng mình lăn tăn là lúc kẹp bình mà mạch không chạy thì có ảnh hưởng gì không vì mạch này do người việt tự thiết kế, hỏi thì người ta nói ỡm ờ quá. Cháy 1 lần nên mình muốn cẩn thận vì mình đi suốt ở nhà chỉ có phụ nữ.

Comment

Nó có công tắc on, off bạn ạ.

Comment

Nếu cái contact đó cắt ở đường nguồn accu cấp cho mạch PWM. Tức là nó nối giữa đường +BAT với chân Vcc của bo điều khiển DC-DC. Thì bạn có thể bắt cố định cọc bình lại. Dòng rò khi đó rất rất nhỏ, nhiều lắm là vài trăm uA vì chỉ có dòng rò qua DS MOS DC-DC.

Mà thông thường là người ta thiết kế như thế nên bạn có thể yên tâm nối cố định cọc bình lại.

Comment

Cám ơn các bạn nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

denta_victor Tìm hiểu thêm về denta_victor

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X