Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[HELP] Cần vài sơ đồ mạch sạc cell pin laptop.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác nào làm cái sơ đồ khối đi dây điện giữa 2 module kia với 4 cell pin + sạc với, mua mấy cái module này gửi email hỏi shop mà nó ko trả lời, giờ chả biết đi dây ntn
    ...

Comment

mới tìm được cục pin lap 6 cell và 4 cell
      giờ muốn tận dụng mạch sạc zin của laptop để sạc pin 18650 thì đấu dây thế nào các a ơi?
      cái chấu ra gồm nhiều chân mà không biết đấu ntn,cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi Nvidia GT730 Xem bài viết
        mới tìm được cục pin lap 6 cell và 4 cell
        giờ muốn tận dụng mạch sạc zin của laptop để sạc pin 18650 thì đấu dây thế nào các a ơi?
        cái chấu ra gồm nhiều chân mà không biết đấu ntn,cảm ơn
        Trong pin có mạch quản lý và trên đó IC nhớ các thông số. Các chấu trên laptop kết nối với mạch này. Khi bạn ngắt mạch khỏi pin thì IC bị xoá dữ liệu nên không dùng tiếp được. Bạn cũng ko thể đấu trực tiếp các chấu đó vào pin nên bạn ko thể tận dụng laptop để sạc pin rời.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Trong pin có mạch quản lý và trên đó IC nhớ các thông số. Các chấu trên laptop kết nối với mạch này. Khi bạn ngắt mạch khỏi pin thì IC bị xoá dữ liệu nên không dùng tiếp được. Bạn cũng ko thể đấu trực tiếp các chấu đó vào pin nên bạn ko thể tận dụng laptop để sạc pin rời.

tui chưa tháo pin khỏi mạch mà, thế là vẫn không tận dụng mạch của nó để sạc được à bác?
          thấy cục pin lap có ghi P+, P-, nghĩa là mình đấu nguồn 19V vào là sạc được?

Comment

tui chưa tháo pin khỏi mạch mà, thế là vẫn không tận dụng mạch của nó để sạc được à bác?
            thấy cục pin lap có ghi P+, P-, nghĩa là mình đấu nguồn 19V vào là sạc được?
            Bạn cho nguồn 19V vào đó thì chỉ có khói bốc ra thôi vì 6 cell pin nhưng chia thành 2 dãy, mỗi dãy 3 cell, điện áp trung bình 3*3,7 = 11,1V, đưa điện áp 19V vào sạc thì dòng sẽ quá cao.
            Còn các chấu ở laptop ko phải 19V nhưng phải có sự giao tiếp giữa pin và máy nó mới mở nguồn sạc, mà pin và máy phải đi đôi với nhau nó mới hiểu được, chứ râu ông nọ cắm cằm bà kia thì chỉ 1 tỷ lệ nhỏ nào đó thôi.
            Với lại pin laptop để cả cục thế sao tiện bằng tháo cell ra ngoài nhỉ? Tháo cell ra rồi dùng mạch khác đi, mạch sạc zin laptop cũng ko có nhiều ưu điểm hơn mạch khác đâu (mình sửa laptop).

Comment

Giờ tháo quả pin ra hoặc tra cứu con IC điều khiển nạp trong đó ... Sau đó : Bằng một cách nào đó làm một mạch giao tiếp MCU bên ngoài với quả Pin laptop ( để điều khiển các thông số nạp, bảo vệ ) ... Thường các pin Laptop hay giao tiếp theo kiểu I2C hoặc MBUS.
              Hoặc có thể viết phần mềm trên Máy tính ... rồi thông qua mạch giao tiếp để điều khiển quá trình nạo của pin đó .
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Bạn cho nguồn 19V vào đó thì chỉ có khói bốc ra thôi vì 6 cell pin nhưng chia thành 2 dãy, mỗi dãy 3 cell, điện áp trung bình 3*3,7 = 11,1V, đưa điện áp 19V vào sạc thì dòng sẽ quá cao.
                Còn các chấu ở laptop ko phải 19V nhưng phải có sự giao tiếp giữa pin và máy nó mới mở nguồn sạc, mà pin và máy phải đi đôi với nhau nó mới hiểu được, chứ râu ông nọ cắm cằm bà kia thì chỉ 1 tỷ lệ nhỏ nào đó thôi.
                Với lại pin laptop để cả cục thế sao tiện bằng tháo cell ra ngoài nhỉ? Tháo cell ra rồi dùng mạch khác đi, mạch sạc zin laptop cũng ko có nhiều ưu điểm hơn mạch khác đâu (mình sửa laptop).
                Có mạch nào có thể sạc song song được 10 cell pin 18650, mỗi cục pin 2.600mAh?
                bác biết mạch nào ngon ngon không? thanks u

Comment

Hic ko có rồi bạn ơi.

Comment

23-03-2018, 14:23

thấy cục pin lap có ghi P+, P-, nghĩa là mình đấu nguồn 19V vào là sạc được
                    Bác trthnguyen nói đúng đó. Thông thường các mạch bảo vệ của cell pin đa phần chỉ áp dụng cho mỗi loại máy đó hoặc tương đồng và cho phép dùng chung thôi. Vì mỗi dòng máy có thể dùng chung áp ra là khoảng 11,1v nhưng dòng tiêu thụ và dòng sạc của các pin và các máy là khác nhau. Các cell pin laptop thường chênh lệch nhau về trị số dòng nạp chứ không như các cell pin của điện thoại. ( điện thoại dùng pin lith nhưng hình dáng khác chút so với cell pin ngoài thôi ạ) với các cell pin điện thoại thì nó có riêng từng mạch bảo vệ riêng nên sẽ dùng chung nhiều loại với nhau được, đa phần là như thế và chỉ phân biệt loại 2 chấu, 3 chấu hay 4 chấu thôi.
                    Nên khả năng bạn sẽ không thể dùng nguyên quả pin lap mà sạc dùng được như ý đâu. Trừ khi bạn tính toán và đo kiểm sau đó viết pm cho ic quản lý nguồn và dòng sạc trung gian giữa adapter và quả pin như cái lap ấy khi đó mới dùng vậy được.
                    Còn ngoài ra thị trường có sẵn mạch sạc 4, 6 cell luôn ấy. Bạn lựa xem loại nào rồi sài thôi. Chứ ghép 10 cell của bạn lại thì phải kiếm củ sạc khá chút. Chứ. 26A thì củ sạc tầm cỡ 3.0A là nhỏ đấy nhưng vẫn có khả năng sài. Tuy nhiên 2 loại pin của bạn lấy từ 2 pin 1 cái 6 cell vafb1 cái 4 cell thì bạn phải đo lại xem chất lượng pin có tương đồng không, 10 cell mắc song song mà có 1 cell yếu rồi thì khả năng dễ hư 9 cell còn lại lắm đó. Nếu bài bản bạn mua sẵn ít pin điện thoại cũ cũng rẻ lắm lấy mạch bảo vệ riêng của từng pin lắp riêng cho mỗi cell hoặc mua mạch bảo vệ hay có trong các cell pin cùa utral ấy.
                    Hoặc đơn giản bạn mua mạch 2 hay 3 cell và chia 10 cell đó thành nhiều bộ nhỏ 2 hay 3 cell gì đó và bạn sẽ có bộ sạc dự phòng với các bộ cell lẻ để thay khi hết điện, khi này dùng mạch 2,3 cell đều dễ dùng, khi sạc không cần phải yêu cầu củ sạc có dòng cao và sạc có thể mau đầy hơn, việc sử dụng pin sạc đầy vẫn tốt hơn so với pin sạc chưa đầy đã sử dụng.

À mà sẵn đây cho em hỏi ké các pro tí. Em có củ sạc 5V 2.1A của samsung nhưng chắc Made in china tình trạng có áp ra đủ 5,2v DC nhưng khi cắm vào thiết bị hay điện thoại thì không có dòng. Có ai cho em giải đáp không ạ.

Comment

Bây giờ có bán loại sạc được 8 viên 18650 tháo ở laptop ra. Cả mạch và hộp đấu nối sẵn rồi lắp pin vào sạc luôn có 120 ngàn đồng thôi
                      Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

Ye_Jin Tìm hiểu thêm về Ye_Jin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X