Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch Chuyển 5VAC-5VDC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch Chuyển 5VAC-5VDC

Click image for larger version

Name:	image_88464.jpg
Views:	290
Size:	5.8 KB
ID:	1672291
    Mình có 1 cái cảm biến dòng như hình. Mình muống dùng nó điều chế ra tín hiệu 0-5VDC rôi dùng VDK đọc điện áp rồi tính ra dòng.
    Ai biết mạch chuyển tín hiệu AC 0-5V thành 0-5VDC thì chỉ mình với. Mình cảm ơn

Mình có tím trên mạng mạch như sau mà mình k hiểu, ai giải thích dùm mình luôn nhé
    Mình cảm ơn mọi người.

Click image for larger version

Name:	image_88463.png
Views:	291
Size:	35.5 KB
ID:	1672290

Sao cậu không đưa thẳng vào chân VDK luôn. Dùng 1 diode bảo vệ lúc điện áp âm. Còn đâu đọc trực tiếp áp và biên độ AC rồi tính trung bình.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Sao cậu không đưa thẳng vào chân VDK luôn. Dùng 1 diode bảo vệ lúc điện áp âm. Còn đâu đọc trực tiếp áp và biên độ AC rồi tính trung bình.
      Trước tiên e cảm ơn anh. Nếu em đưa thẳng vào VDK thì để lấy được biên độ bộ ADC sẽ phải lấy mẫu liên tục, rồi so sánh => Ra giá trị đỉnh.
      Như vậy VDK làm việc khá nhiều, mà e có đến 6-7 cái cảm biến như vậy nên làm như vậy thì đáp ứng chậm lắm. K có cách nào hả anh?

Comment

nếu chuyển 0-5vac về 0-5vdc thì bác chỉ cần đấu qua cầu diode là được rồi

có gì không phải bác bỏ quá

Comment

Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
          nếu chuyển 0-5vac về 0-5vdc thì bác chỉ cần đấu qua cầu diode là được rồi

có gì không phải bác bỏ quá
          Mình định đấu qua cầu diode rồi nắn tụ , sau đó đưa vào bộ ADC xử lý. Nhưng như vậy k biết có tuyến tính không? mà sai số số cao không nnuwax :

Comment

em thấy mấy cái biến dòng ở công ty em nó chỉ nắn qua cầu diode chứ không cần tụ
            theo em nghĩ thì nếu dùng tụ thì khi dòng thay đổi thì thằng tụ điên kia vẫn còn áp lên xẽ dữ khoảng thời gian dài mới tụt áp suống lên gần như là ổn dong mất rồi đo xẽ không chính sácnếu dòng thay đổi niên tục

Comment

Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
              em thấy mấy cái biến dòng ở công ty em nó chỉ nắn qua cầu diode chứ không cần tụ
              theo em nghĩ thì nếu dùng tụ thì khi dòng thay đổi thì thằng tụ điên kia vẫn còn áp lên xẽ dữ khoảng thời gian dài mới tụt áp suống lên gần như là ổn dong mất rồi đo xẽ không chính sácnếu dòng thay đổi niên tục
              Cảm ơn bác. Bác nói có lý . Tiện bạn cho hỏi sau khi qua cầu DIODE đưa thẳng vào VDK hay qua IC gì nữa không?
              \

Comment

Nguyên văn bởi thuanbk1989 Xem bài viết
                Trước tiên e cảm ơn anh. Nếu em đưa thẳng vào VDK thì để lấy được biên độ bộ ADC sẽ phải lấy mẫu liên tục, rồi so sánh => Ra giá trị đỉnh.
                Như vậy VDK làm việc khá nhiều, mà e có đến 6-7 cái cảm biến như vậy nên làm như vậy thì đáp ứng chậm lắm. K có cách nào hả anh?
                Cậu không cần phải lo lắng cái chỗ màu đỏ. Nó thiết kế để làm như thế và cũng không có cách nào để giảm nó đâu.
                6-7 cái cảm biến thì vi điều khiển không coi là cái gì cả. Một con vi điều khiển hang rùa cũng có thể đạt 50.000 mẫu/s. Trong mỗi s nó cũng lấy được trên mỗi kênh là 700 mẫu-> quá dư thừa để đo. Một số vi điều khiển tầm trung tốc độ cao thì có thể cả trăm nghìn tới cả triệu mẫu /s.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

Cậu không cần phải lo lắng cái chỗ màu đỏ. Nó thiết kế để làm như thế và cũng không có cách nào để giảm nó đâu.
                  6-7 cái cảm biến thì vi điều khiển không coi là cái gì cả. Một con vi điều khiển hang rùa cũng có thể đạt 50.000 mẫu/s. Trong mỗi s nó cũng lấy được trên mỗi kênh là 700 mẫu-> quá dư thừa để đo. Một số vi điều khiển tầm trung tốc độ cao thì có thể cả trăm nghìn tới cả triệu mẫu /s.
                  Em cảm ơn anh. để e thử

Comment

Về tác giả

Collapse

thuanbk1989 Tìm hiểu thêm về thuanbk1989

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X