Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tư vấn mạch inverter nghịch lưu 12v lên +-70v bị sụt áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tư vấn mạch inverter nghịch lưu 12v lên +-70v bị sụt áp

Như tiêu đề mình có làm một mạch inverter chạy tất cả ok nguồn ra +-65v.
    Nhưng khi hát ở công suất cao thì bị sụt áp nghiêm trọng còn 30v và thấp hơn nữa khi mở to.
    Có ai biết lý do tại sao giúp mình khắc phục với.
    Mình dùng mạch SG3525.
    Mình quấn cao áp sơ cấp 5 vòng x2 dây 1ly3 thứ cấp dây 1ly.
    Mong được cao thủ giúp đở.

Nguyên văn bởi trutinh Xem bài viết
    Nhưng khi hát ở công suất cao thì bị sụt áp nghiêm trọng còn 30v và thấp hơn nữa khi mở to.
    Mình dùng mạch SG3525.
    bạn nói sơ sài quá , đố ai mà biết được nguyên nhân sụt áp , chỉ mỗi con IC tạo dao động và kích công suất thì chưa thể đánh giá được công suất của mạch INV được , chẳng hạn mạch chạy mấy sò công suất , sò loại gì , BJT hay MOSFET hay IGBT , thông số của linh kiện như nào , biến áp cỡ nào , mạch lọc ngõ ra thiết kế tốt không . nguồn bị sụt thì do nhiều nguyên nhân , sò không đủ công suất , biến áp nhỏ , dây quấn chưa phù hợp , mạch ngõ ra không đủ công suất cho tải --diode nắn , tụ lọc

Comment

thường thì nguồn xung mà sụt áp nhìu là nó ngắt ấy. của bạn như vậy mà hông ngắt thì xem lại phần hồi tiếp có ngủ quên hông mà chẳng chịu làm việc...

Comment

Mình dùng mạch SG3525.
        Khi công suất tăng cao dẫn tới sụt áp .... vậy biến áp của bạn đã đủ công suất chưa. Cách bố trí dây của bạn đã chuẩn chưa. Sò của bạn có đáp ứng được chưa, đường hồi tiếp của bạn hoạt động tốt không...

Comment

Bạn đo xem khi đó nguồn 12V có sụt ko? Nếu sụt nghĩa là nguồn 12V không đủ công suất, nếu ko sụt nghĩa là mạch Inverter không đủ công suất hoặc mạch hồi tiếp có vấn đề.

Comment

Mình xin lỗi vì đã đưa thông tin thiếu. mình sài 2 con IRFP 460.
            Cao áp mình quấn trên nó có ghi là CE41100-00A 9035M
            Mình sài board công suất của hãng LKE chạy 4 con Sanken 2SC2922 và 2SA1216
            Đánh loa 3 tất coil 75mm.
            Mình có nhập về 1 board hát thử. Nó chỉ có +-25v nhưng khi cho vào hát thì nó chỉ bị sụt áp 1v thôi. Nhưng do nguồn thấp nên âm thanh không hay. Mọi người cần thêm thông tin gì cứ để lại lời nhắn mình sẽ thêm chi tiết.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Bạn đo xem khi đó nguồn 12V có sụt ko? Nếu sụt nghĩa là nguồn 12V không đủ công suất, nếu ko sụt nghĩa là mạch Inverter không đủ công suất hoặc mạch hồi tiếp có vấn đề.
              Nguồn 12V vào thì nó không bị sụt áp bác ơi hix

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Khi công suất tăng cao dẫn tới sụt áp .... vậy biến áp của bạn đã đủ công suất chưa. Cách bố trí dây của bạn đã chuẩn chưa. Sò của bạn có đáp ứng được chưa, đường hồi tiếp của bạn hoạt động tốt không...
                Biến áp thì mình nghĩ chắc đủ ( suy nghĩ cá nhân ) tại mình học theo trên youtube thì ng ta quấn biến áp cũng nhỏ hơn biến áp của mình mà lại không sụt áp

Comment

Biến áp thì mình nghĩ chắc đủ ( suy nghĩ cá nhân ) tại mình học theo trên youtube thì ng ta quấn biến áp cũng nhỏ hơn biến áp của mình mà lại không sụt áp
                  Mình xem video thì thấy áp ra chỉ có +-27V, trong khi title quảng cáo là +-35V, như vậy là có sụt áp 8V đấy chứ.
                  Hơn nữa nguồn của bạn ra +-65V, gần gấp đôi người ta, chắc công suất cũng gấp mấy lần. Vậy thì về lý thuyết bạn phải dùng biến áp có công suất lớn hơn mấy lần.
                  Ngoài ra những nguyên nhân sau có thể làm giảm công suất
                  - Dây quấn nhỏ
                  - Quấn chưa chặt, dây quấn chồng chéo nhau nhiều.
                  Người ta chỉ dùng 1 cặp fet, bạn chơi công suất lớn hơn thì phải tăng số cặp fet lên.
                  Mà quan trọng nữa là mạch của bạn có hổi tiếp ko? Nếu ko có hồi tiếp thì áp sụt theo công suất tải là đương nhiên.

Comment

Mình xem video thì thấy áp ra chỉ có +-27V, trong khi title quảng cáo là +-35V, như vậy là có sụt áp 8V đấy chứ.
                    Hơn nữa nguồn của bạn ra +-65V, gần gấp đôi người ta, chắc công suất cũng gấp mấy lần. Vậy thì về lý thuyết bạn phải dùng biến áp có công suất lớn hơn mấy lần.
                    Ngoài ra những nguyên nhân sau có thể làm giảm công suất
                    - Dây quấn nhỏ
                    - Quấn chưa chặt, dây quấn chồng chéo nhau nhiều.
                    Người ta chỉ dùng 1 cặp fet, bạn chơi công suất lớn hơn thì phải tăng số cặp fet lên.
                    Mà quan trọng nữa là mạch của bạn có hổi tiếp ko? Nếu ko có hồi tiếp thì áp sụt theo công suất tải là đương nhiên.
                    Bạn có thể hướng dẫn mình mạch hồi tiếp không ạ?
                    Mình sài 4 con irfp3205 nó vẫn thế. Hiện tại mình đang sài cặp irfp460 nó đở sụt áp được 1 tý.
                    Mình quấn biến áp sơ cấp 5 vòng x2 dây 2ly
                    Thứ cấp 30 vòng x2 dây 1ly3
                    Có gì sai sót mong bác hướng dẫn.

Comment

Bạn có thể hướng dẫn mình mạch hồi tiếp không ạ?
                      Mình sài 4 con irfp3205 nó vẫn thế. Hiện tại mình đang sài cặp irfp460 nó đở sụt áp được 1 tý.
                      Mình quấn biến áp sơ cấp 5 vòng x2 dây 2ly
                      Thứ cấp 30 vòng x2 dây 1ly3
                      Có gì sai sót mong bác hướng dẫn.
                      Hồi tiếp tức là trích 1 phần điện áp ở đầu ra (dùng cầu phân áp) để đưa ngược về tầng so sánh của IC dao động, khi điện áp đầu ra tăng thì điện áp đưa về IC cũng tăng, IC sẽ giảm duty cycle để giảm điện áp đầu ra. Như vậy cái này thuộc về thiết kế của mạch, nếu mạch ko có hồi tiếp thì cũng ko thiết kế thêm được. Tuy nhiên nếu bạn có thể vẽ lại mạch nguyên lý thì mình sẽ nghiên cứu.

Comment

Hồi tiếp tức là trích 1 phần điện áp ở đầu ra (dùng cầu phân áp) để đưa ngược về tầng so sánh của IC dao động, khi điện áp đầu ra tăng thì điện áp đưa về IC cũng tăng, IC sẽ giảm duty cycle để giảm điện áp đầu ra. Như vậy cái này thuộc về thiết kế của mạch, nếu mạch ko có hồi tiếp thì cũng ko thiết kế thêm được. Tuy nhiên nếu bạn có thể vẽ lại mạch nguyên lý thì mình sẽ nghiên cứu.
                        Bác ở đâu nhỉ mình sài mạch có sẵn như hình
                        Nó có 2 chân ký hiệu B và W bỏ trống
                        Chân W vào con điện trở 10k xong nối vào chân 1 của ic SG3525A
                        Chân B vào chân số 15 con ic và nói điện trở 10k xuống mass mình k rõ 2 chân này để làm gì ?

Comment

Bác ở đâu nhỉ mình sài mạch có sẵn như hình
                          Nó có 2 chân ký hiệu B và W bỏ trống
                          Chân W vào con điện trở 10k xong nối vào chân 1 của ic SG3525A
                          Chân B vào chân số 15 con ic và nói điện trở 10k xuống mass mình k rõ 2 chân này để làm gì ?
                          Chân 15 là VCC, nguồn nuôi con IC.
                          Chân 1 là IN-, chân 2 là IN+. Nếu điện áp chân 2 > chân 1 thì IC sẽ ngừng phát xung.
                          Vậy bạn thử đo điện áp chân 1 và 2, nếu điệ áp chân 2 nhỏ hơn chân 1 thì IC đang hoạt động mà không có hồi tiếp.
                          Nếu điện áp chân 1 và 2 bằng nhau thì mạch có hồi tiếp. Thử nối chân 2 xuống GND xem nguồn ra có tăng ko? (chú ý ngắt nguồn ra khỏi âm ly trước).

Comment

Chân 15 là VCC, nguồn nuôi con IC.
                            Chân 1 là IN-, chân 2 là IN+. Nếu điện áp chân 2 > chân 1 thì IC sẽ ngừng phát xung.
                            Vậy bạn thử đo điện áp chân 1 và 2, nếu điệ áp chân 2 nhỏ hơn chân 1 thì IC đang hoạt động mà không có hồi tiếp.
                            Nếu điện áp chân 1 và 2 bằng nhau thì mạch có hồi tiếp. Thử nối chân 2 xuống GND xem nguồn ra có tăng ko? (chú ý ngắt nguồn ra khỏi âm ly trước).
                            Theo như mạch thì chân 2 nó qua con điện trở 10k xuống mass chân 1 nó bỏ trống.
                            Bây giờ mình bỏ con điện trở 10k đi dc không bạn ?

Comment

Theo như mạch thì chân 2 nó qua con điện trở 10k xuống mass chân 1 nó bỏ trống.
                              Bây giờ mình bỏ con điện trở 10k đi dc không bạn ?
                              Nếu vậy thì chắc chắn mạch của bạn không có hồi tiếp rồi, nếu có thì chân 1 đã ko bỏ trống. Cứ để nguyên như thế, giờ thử nối chân 9 xuống GND xem nguồn ra có tăng ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

trutinh Tìm hiểu thêm về trutinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X