Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều chỉnh công suất thanh nhiệt đốt nóng dùng TRIAC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều chỉnh công suất thanh nhiệt đốt nóng dùng TRIAC

Mình có nồi điện dùng đốt nóng bằng thanh nhiệt công suất 4000w, mình muốn làm mạch điều chỉnh tăng giảm.
    Tham khảo nhiều mạch điều chỉnh sáng tối của bóng đèn dùng triac nhưng công suất nhỏ quá. Anh chị nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này cho mình xin mạch và thông số linh kiện với.
    Hiện tại mình thấy nhà kia có hộp điện mạch điều chỉnh tăng giảm dùng triac công suất tầm 3000w chạy rất ok, mình chỉ chụp hình mạch thôi không được mở mạch ra xem và không rỏ linh kiện gì.
    Các anh chị đọc vẽ giúp sơ đồ của nó và thông số linh kiện giúp mình với.

Mình đọc được các linh kiện sau:
    VR biến trở = 470k
    Triac TBA40-600B hay TBA41-700B
    R1=10kΩ
    R2=Không biết (đoán tầm 200Ω)
    R3=330Ω
    R4=560Ω
    C1 và C2 không biết
    Các bạn anh chị giúp mình với. Cảm ơn.

Công suất nó ăn nhau ở con triac, con trên hình nếu bạn đọc được sơ sơ như thế thì tên chính xác của nó là BTA40-600B:

Vậy bạn chỉ cần làm cái mạch với con này là OK, hoặc mua mạch bán sẵn rồi thay con này vào.

Comment

Mạch này đơn giản đối với người hiểu biết về điện.... Còn đối với người chưa biết về điện thì cần chuyển giao công nghệ nếu không những thợ điện tử chỉ có mà tự tử.... Vậy một là bạn chịu khó tìm hiểu để có thể làm lấy hoặc tìm cách chuyển giao công nghệ với một bạn biết điện tử nào đấy...

Comment

Kiểu mạch này trông thì ngon thôi , chứ cũng rất khó chịu . Vì các RC thay đổi trị số theo nhiệt độ môi trường . Nên nó kém ổn định .
        Ví dụ khi mới bật , chỉnh giá trị này thì oke . Nhưng một lát sau , các linh kiện nóng lên thì nó lại thay đổi . Lại phải thò tay vào điều chỉnh lại .
        Nhiều kiểu mạch phức tạp hơn , nhưng ổn định .
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Công suất nó ăn nhau ở con triac, con trên hình nếu bạn đọc được sơ sơ như thế thì tên chính xác của nó là BTA40-600B:

Vậy bạn chỉ cần làm cái mạch với con này là OK, hoặc mua mạch bán sẵn rồi thay con này vào.
          triac này có 40A và điện ấp ngưỡng là 600V e nói có đúng không mấy anh.
          buồn là chỉ biết lang thang vào DĐ thôi.

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
            Kiểu mạch này trông thì ngon thôi , chứ cũng rất khó chịu . Vì các RC thay đổi trị số theo nhiệt độ môi trường . Nên nó kém ổn định .
            Ví dụ khi mới bật , chỉnh giá trị này thì oke . Nhưng một lát sau , các linh kiện nóng lên thì nó lại thay đổi . Lại phải thò tay vào điều chỉnh lại .
            Nhiều kiểu mạch phức tạp hơn , nhưng ổn định .
            Cơ bản là kiến thức đến đâu yêu cầu đến mức độ nào. Nếu chỉ là mấy nồi nấu phở cần tăng giảm công suất thôi thì chỉ cần đến dạng này. Còn như nếu là phục vụ mục đích chưng cất theo nhiệt độ nhiệt độ chính xác tuyệt đối thì mới cần những mạch phức tạp có so sánh sửa sai này nọ cần thì có cả LCD hiện thị cơ bản là theo yêu cầu và khả năng đầu tư đúng không bác Vặn....

Comment

Nguyên văn bởi Thanhvu93 Xem bài viết
              triac này có 40A và điện ấp ngưỡng là 600V e nói có đúng không mấy anh.
              buồn là chỉ biết lang thang vào DĐ thôi.
              Nôm na là thế..................................

Comment

Tham khảo cái mạch điều chỉnh nhiệt độ của bình tắm trực tiếp. Hàng công nghiệp nó chuẩn hơn nhiều.

Muốn đặt được nhiệt độ chính xác thì khá khó khăn, vì công suất lớn nên độ trễ nhiệt cũng dài..., nên dùng biện pháp băm xung và PWM.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  Tham khảo cái mạch điều chỉnh nhiệt độ của bình tắm trực tiếp. Hàng công nghiệp nó chuẩn hơn nhiều.

Muốn đặt được nhiệt độ chính xác thì khá khó khăn, vì công suất lớn nên độ trễ nhiệt cũng dài..., nên dùng biện pháp băm xung và PWM.
                  băm xung hình như mạch có e 555 thì phải.,e nhớ mang máng là cái kit thực hành ở trường cũng dùng con triac để điều chỉnh độ rộng của xung phải không ạ.

Comment

Cảm ơn các bạn rất nhiều
                    @trthnguyen: thank bạn, mình cũng đoán là con BTA40-600B này, mình đã làm theo mạch trên nhưng R2, C1, C2 không biết nên mình tham khảo thấy ae nói C2 nối tiếp R2 là để bảo vệ Triac ah, mình cho đại C2=100n, R2=4,7K/2W. Còn tụ C1 là điều điều khiển Triac nên mình chọn C1=150n lên mạch thử với bóng đèn thì chạy ok còn với thanh nhiệt công suất lớn tầm 3kw thì mình chưa thử, ko biết đúng không.
                    @nguyendinhvan: mình chỉ tăng giảm thanh nhiệt đốt nóng nồi phở thôi nên không cần chính xác nhiệt độ hay gì cả, chỉ thấy nóng quá thì vặn chiết áp hạ xuống tí, còn nguội thì tăng lên tí. Đơn giản vậy thôi bạn. Cái mình cần ở đây là do công suất tầm 3000w chạy vài tiếng đồng hồ không biết con Triac này có chịu nổi không thôi.
                    @nguyenha7940: cảm ơn bạn nhiều, đúng như bạn nói đó chỉ cần đơn giản là tăng giảm công suất của thanh nhiệt đốt nóng nồi phở để nấu thôi.
                    @HTTTTH: thank ad. Mình là dân không chuyên, chỉ biết linh kiện và sơ đồ mạch để làm theo thôi. Chỉ cần mạch đơn giản để chỉnh tăng giảm công suất lớn thôi, không cần điều khiển nhiệt độ.
                    Mình có tham khảo nhiều mạch trên mạng về bộ Dimmer 4000w, thấy công suất lớn mà con Triac nhỏ xíu nhỉ.

Nhờ ae vẻ cái sơ đồ của mạch này ra giúp mình với.

Comment

Nguyên văn bởi viettam Xem bài viết
                      Cảm ơn các bạn rất nhiều
                      @trthnguyen: thank bạn, mình cũng đoán là con BTA40-600B này, mình đã làm theo mạch trên nhưng R2, C1, C2 không biết nên mình tham khảo thấy ae nói C2 nối tiếp R2 là để bảo vệ Triac ah, mình cho đại C2=100n, R2=4,7K/2W. Còn tụ C1 là điều điều khiển Triac nên mình chọn C1=150n lên mạch thử với bóng đèn thì chạy ok còn với thanh nhiệt công suất lớn tầm 3kw thì mình chưa thử, ko biết đúng không.
                      @nguyendinhvan: mình chỉ tăng giảm thanh nhiệt đốt nóng nồi phở thôi nên không cần chính xác nhiệt độ hay gì cả, chỉ thấy nóng quá thì vặn chiết áp hạ xuống tí, còn nguội thì tăng lên tí. Đơn giản vậy thôi bạn. Cái mình cần ở đây là do. công suất tầm 3000w chạy vài tiếng đồng hồ không biết con Triac này có chịu nổi không thôi.
                      @nguyenha7940: cảm ơn bạn nhiều, đúng như bạn nói đó chỉ cần đơn giản là tăng giảm công suất của thanh nhiệt đốt nóng thôi.
                      @HTTTTH: thank ad. Mình là dân không chuyên, chỉ biết linh kiện và sơ đồ mạch để làm theo thôi. Chỉ cần mạch đơn giản để chỉnh tăng giảm thôi, không cần điều khiển nhiệt độ.
                      Mình có tham khảo nhiều mạch trên mạng về bộ Dimmer 4000w mà sao thấy công suất lớn mà con Triac nhỏ xíu nhỉ.

Đúng rồi mạch như của bạn vẽ là đúng đó bạn làm thử với bóng đèn đã có hiệu quả thì chắc dùng dây sợi đốt cũng thành công thôi. Bạn cứ mạnh dạn áp dụng. Chú ý phần tản nhiệt cho triac. Để tản nhiệt cho to to tý để triac được an toàn thực ra triac khi chạy cũng không nóng lắm vì khi công suất rơi cực đại trên triac cũng khoảng 20-30w thôi. Nếu triac bắt trên tản nhiệt chạy khoảng 1-2g mà cũng chỉ hơi âm ấm là tốt có thể cho vào vỏ để cho hoạt động ổn định được rồi cố để xa nơi có nguồn nhiệt độ cao

Comment

Cảm ơn các bạn rất nhiều
                        @nguyendinhvan: mình chỉ tăng giảm thanh nhiệt đốt nóng nồi phở thôi nên không cần chính xác nhiệt độ hay gì cả, chỉ thấy nóng quá thì vặn chiết áp hạ xuống tí, còn nguội thì tăng lên tí. Đơn giản vậy thôi bạn. Cái mình cần ở đây là do công suất tầm 3000w chạy vài tiếng đồng hồ không biết con Triac này có chịu nổi không thôi.
                        @nguyenha7940: cảm ơn bạn nhiều, đúng như bạn nói đó chỉ cần đơn giản là tăng giảm công suất của thanh nhiệt đốt nóng nồi phở để nấu thôi.
                        @HTTTTH: thank ad. Mình là dân không chuyên, chỉ biết linh kiện và sơ đồ mạch để làm theo thôi. Chỉ cần mạch đơn giản để chỉnh tăng giảm công suất lớn thôi, không cần điều khiển nhiệt độ.
                        Mình có tham khảo nhiều mạch trên mạng về bộ Dimmer 4000w, thấy công suất lớn mà con Triac nhỏ xíu nhỉ.

Đừng khinh thường, con đó là BTA41-600B cũng chịu dòng 40A đó:

Comment

Cảm ơn các bạn rất nhiều

aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa aaaaaa

Comment

Đừng khinh thường, nó là con BTA41-600B cũng chịu dòng 40A đó:

Comment

Dân không chuyên thì chịu khó bỏ tiền ra là thành chuyên ngay : mua 1 hộp chỉnh nhiệt tự động , 1 rờ le bán dẫn 40 A 1thanh nhiệt 4000w loại tráng men chống ăn mòn 1 đầu dò nhiệt mua về khoan lỗ gắn thanh nhiệt và đầu dò vào bên trong nồi đễ chống thất thoát nhiệt và dò nhiệt chính xác hơn gắn dây nguồn cho hộp chỉnh nối dây từ hộp tới đầu vào rờ le bán dẫn nguồn cho thanh nhiệt 1 dây vô thẳng 1 dây qua rờ le bán dẫn . Ráp xong đổ nước vào nồi cấp điện đặt nhiệt độ là nhiệt trong nồi sẽ trên dưới mức cài đặt 1 tý nói chung là ổn định khỏi chỉnh gì .

Comment

Về tác giả

Collapse

viettam Tìm hiểu thêm về viettam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X