Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SỬA NGUỒN XUNG VÀ MẠCH KIỂM TRA BIẾN ÁP XUNG

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• SỬA NGUỒN XUNG VÀ MẠCH KIỂM TRA BIẾN ÁP XUNG

Chào các bạn, mình đang sửa nguồn xung, nhiều lúc hỏng biến áp xung mà ko biết kiểm tra, đo như thế nào để biết là do hỏng biến áp xung. Xin hỏi có bạn nào đã làm mạch kiểm tra biến áp xung chưa ạ. Có thê hướng dẫn giúp mình được ko ạ. Nhân tiện, công ty mình cũng đang cần tuyển kỹ thuật chuyên làm về nguồn tại Thanh Xuân, Hà Nội, bạn nào biết sửa các dạng mạch nguồn xung trong công nghiệp thì rất mong được hợp tác làm việc cùng, sô của mình 0949.316.286. Xin cảm ơn các bạn!
    Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
    Face:

Kiển tra biến áp xung thì nên mua cái máy test đa năng L-C-R hay máy chuyên đo cuộn cảm L ( có cả hệ số chất lượng) mà kiểm tra từng cuộn dây của nó. Nếu đứt hay chập choạng gì là biết liền.

Comment

Cảm ơn bạn. Đứt dây thì đo là biết ngay, nhưng chập thì mỗi loại biến áp, dòng ra khác nhau, lên điện trở vòng dây khác nhau nếu làm chuyên 1 loại biến áp thì còn biết được. Chứ trong nguồn thì thông số không giống nhau mà đo bạn à
      Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
      Face:

Comment

Nếu có 2 cái thì dễ dàng so sánh, chỉ có một cái thì cần biết chút đỉnh để suy luận từ giá trị điện cảm và hệ số phẩm chất của nó vì cỡ dây lớn bé sẽ biết, lõi từ cũng biết, cuộn sơ/ thứ cũng biết. Ví dụ cuộn 220V thì thông thường L từ vài trăn uH đến vài mH, cuộn hạ áp chỉ vài chục uH, khi bị rò điện sẽ biết được chứ chỉ đo R thì không xác định được.

Comment

Thông thường cuộn sơ cấp biến áp xung có điện cảm khoảng từ 1200 micro H và hệ số chất lượng Q>=4. Khi đo cuôn sơ bác dùng nhíp ngắn mạch cuộn thứ sẽ thấy hệ số tự cảm và hề số chất lượng giảm đột ngột ( khoảng trên 10 lần). Nếu thấy giảm ít hoặc không giảm là các cuộn dây bị chập.

Comment

Nguyên văn bởi tranhoangbac Xem bài viết
            Chào các bạn, mình đang sửa nguồn xung, nhiều lúc hỏng biến áp xung mà ko biết kiểm tra, đo như thế nào để biết là do hỏng biến áp xung. Xin hỏi có bạn nào đã làm mạch kiểm tra biến áp xung chưa ạ. Có thê hướng dẫn giúp mình được ko ạ. Nhân tiện, công ty mình cũng đang cần tuyển kỹ thuật chuyên làm về nguồn tại Thanh Xuân, Hà Nội, bạn nào biết sửa các dạng mạch nguồn xung trong công nghiệp thì rất mong được hợp tác làm việc cùng, sô của mình 0949.316.286. Xin cảm ơn các bạn!

Bên cậu có cần làm một cái máy check biến áp xung không ?
            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhoangbac Tìm hiểu thêm về tranhoangbac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X