Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn boost 24v.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em có làm mạch này boost lên tầm 36v chạy led 50w, cũng gặp vấn đề như anh, nguyên nhân là nằm ở tụ lọc đầu ra em chạy tụ 470uf bị i chang, đi mua con tụ 2000uf thay vô chạy ngon lành. Khuyên anh là nên kiếm mấy con tụ khác xịn hơn (em xài dòng daewoo 2000uf, 50v) chứ cái dòng xanh da trời đó kém lắm, với cuộn cảm em thấy nên quấn tầm 100uh ( cái này em tính theo datasheet lõi của nhà sản xuất) thì thấy mosfet mát hơn hẳn.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Mạch này f chỉ cỡ 30kHz, mình nghĩ con mos đó và chiều cuộn dây không vấn đề. Tuy nhiên mạch boost thì f như vậy hơi thấp. Bạn thử thay bjt D882 xem công suất ra cải thiện không, rồi thì thay Ct 2n2 bằng 1n xem thế nào (34063 mình dùng D882 , Vi 12V còn chạy được led 30V, ra 650mA)

mình có 1nf, 1.2nf, thay vào cũng bị vậy. fet mình có irf 3205 thay vào cũng bị, quấn tăng giảm thấy càng giảm số vòng thì điện áp sụt ít hơn

Comment

Nguyên văn bởi KHOA1997 Xem bài viết
        Em có làm mạch này boost lên tầm 36v chạy led 50w, cũng gặp vấn đề như anh, nguyên nhân là nằm ở tụ lọc đầu ra em chạy tụ 470uf bị i chang, đi mua con tụ 2000uf thay vô chạy ngon lành. Khuyên anh là nên kiếm mấy con tụ khác xịn hơn (em xài dòng daewoo 2000uf, 50v) chứ cái dòng xanh da trời đó kém lắm, với cuộn cảm em thấy nên quấn tầm 100uh ( cái này em tính theo datasheet lõi của nhà sản xuất) thì thấy mosfet mát hơn hẳn.
        mình thay tụ 2200uf vào cũng bị y vậy, hai con 2200uf cũng bị , cuộn cảm thì chưa đo được

Comment

Ai xem dùm e lúc không tải thì duty thế có được ko ạ, e nhận thấy quấn cuộn cảm nhiều vòng lên thì cái duty nó ổn định không nhảy loạn xạ nhưng áp sụt cao hơn từ 24v-22v, quấn cuộn cảm ít vòng (7vong) thì duty nhảy loạn xạ, áp vẩn sụt 24-23.5v, quấn thấp hơn 7 vòng vẫn ko được, help me

Comment

Ồ, xung đẹp lắm đấy, nhưng 16kHz thấp quá, và không tải mà duty vậy thì hơi lớn, tổn hao đâu đó khá nhiều thế nên có tải sụt áp là phải.
            Mình thấy bạn có cái lõi sơn màu đen cỡ 20ly, bạn xem quấn cỡ 40 vòng dây 0.8 xem cải thiện không nào

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              Ồ, xung đẹp lắm đấy, nhưng 16kHz thấp quá, và không tải mà duty vậy thì hơi lớn, tổn hao đâu đó khá nhiều thế nên có tải sụt áp là phải.
              Mình thấy bạn có cái lõi sơn màu đen cỡ 20ly, bạn xem quấn cỡ 40 vòng dây 0.8 xem cải thiện không nào
              61.38kHz mà bác???????????????????????????????

Comment

Ơ.. ơ... Chỉ thoáng nhìn con số ở dòng dưới cùng! Có lẽ bạn thớt thử thay con 3843 khác xem thế nào, có thể nó có vấn đề nên Dmax chỉ được dưới 50% chẳng hạn, nên CS ra thấp

Comment

anh chụp mặt đồng thử coi, có khi nào layout lỗi không.

Comment

Mình có cuộn cảm đường kính 22mm, mình đã thử quấn nhiều vòng, cứ thấy càng quấn nhiều vòng thì đo xung nó đẹp, duty nó cao, nhưng sụt áp càng lớn, quấn ít vòng thì duty nó nháy nháy không rõ tần số với duty bao nhiêu, sụt áp ít hơn, tý mình sẽ chụp layout .

Comment

đường mass với đường chính mình tô chình hết trơn

Comment

Đường Vc của bạn ok, đường gnd cấp cho mos và tụ ra quá bé và dài cũng là nguyên nhân gây yếu, vì 22V/0. 5A sẽ tiêu thụ dòng vào 1A rồi. Còn 24V ra phải đi qua tải rồi vòng qua dây mass của mos về nguồn vào xong lại đi vòng qua dây mass tới tụ lọc đầu ra, như thế sụt áp là phải rồi! Thử đi thêm dây từ âm nguồn tới S của mos, từ âm nguồn tới âm tụ đầu ra, từ domino ra tới âm tụ lọc ra trước khi thay thử IC mới xem sao. Cuộn lọc mà ít vòng quá, L bé quá CS ra cũng không cao được. Cứ lấy cuộn màu vàng ở đầu ra 5V của psu để giảm xuống 3.3V ấy, nó cỡ 22ly quấn sẵn 30-40vòng gần 100uH hoặc lấy lõi vàng bự nhất, quấn dây 0.8 40 vòng là được cỡ 100uH.

Ở dưới là kq mạch 34063 của mình, bạn tham khảo Dmin không tải và khi có tải 26W với Vi 10V, mos 60N06, lõi sơn đen 21-22mm/50T/150uH. Mạch này chạy 26-40W ra ở 10V vào đạt hiệu suất trên 90% đấy.
                        Attached Files

Comment

mình đã thử thay ic 3843, fet mới, tô chì đậm các đường, cuộn cảm là lõi sơn đen 22mm quấn 40 vòng, đến giờ vẫn không biết tại sao mục đích cố định 24v với tải khoảng 3A, hay là mạch này nó sụt vậy nhỉ

Comment

Các bạn kia làm 3843 được cơ mà. Sẵn osl bạn đo chân g mos lúc có tải 500mA, rồi thêm tải nữa up lên xem thử nhé!

Comment

chiều mình sẽ đo, mạch đảm bảo đúng nên nó mới boost được lên tận 39volt rồi, cơ bản là sao hiệu suất không được thôi

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
                                chiều mình sẽ đo, mạch đảm bảo đúng nên nó mới boost được lên tận 39volt rồi, cơ bản là sao hiệu suất không được thôi
                                Có lẽ vấn đề ở đây: bạn tháo bỏ con R7 27K đi, cho chân 3 con IC xuống mass qua R 10K thôi xem được chưa nhé. Vì chân 4 Ct/Rt nó có xung dao động, điện áp từ 0- gần 5V nên khi trên 1V thì nó ngắt xung, D không lớn lên được:

Click image for larger version

Name:	chỉnh mạch.png
Views:	1560
Size:	78.6 KB
ID:	1698856

Vì bạn cần Po 72W, tức dòng vào max cỡ 10A, vậy bạn nên nối chân S mos với R 0.1 ôm/10W xuống mass, rồi từ chân S này qua R 1k nối với chân 3 IC, nhớ gắn tụ 0.1u từ chân 3 xuống mass nữa, chắc chắn mạch sẽ chạy đúng và giới hạn dòng ra cỡ 3A, không lo chập tải, nên ráp theo sơ đồ này:
                                Click image for larger version

Name:	uc3843_1a.gif
Views:	1557
Size:	14.5 KB
ID:	1698858
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

0981906903 Tìm hiểu thêm về 0981906903

Bài viết mới nhất

Collapse