Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn boost 24v.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình vừa thử xong
    - tháo R7 27k, hàn thêm sợi GND như bác nói => kết quả vẩn sụt áp 23.9v, sụt 0.1v với tải 500mA, thêm tải trở sụt nữa
    - tháo luôn R8 10k, thêm 0,1ohm 2w vào S xuống GND, thêm tụ 104 vào chân 3 IC, nối tiếp chân 3 với 1k với chân S., mạch vẫn sụt như lúc đầu
    Nản quá , huhu.

Comment

dạng sóng lúc tải 0.5a, thêm tải điện trở 30ohm nữa, vẫn không biết làm sao bị vậy nữa, bác dinhthuong80 có cao kiến gì nữa không chỉ e với

Comment

Vậy là đỡ hơn lúc đầu nhiều rồi, không tải D đã 18%, giờ tải cỡ 1A mà có 20%. Không biêt tải 500mA và 30R thì áp ra bao nhiêu nhỉ?

Giờ thay vì cấp mass vào domino vào, bạn cấp vào domino ra xem sụt áp nữa không. Nếu tải cỡ 1A mà sụt dưới 0.5V thì xem như không vấn đề

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
          Mình làm cái mạch boost theo sơ đồ sau, linh kiện y chang, chỉ có cuộn cảm là không có máy đo giá trị, bây giờ vấn đề là đã boost được 24v oke lúc không tải, nhưng mình thử một tải moto tầm 0.5A thì áp sụt xuống 22v. Bỏ tải vào là áp sụt , ai giúp mình với.

Mạch bàn làm có dạng hồi tiếp áp rất dễ bị dao động vì hệ thống hồi tiếp rất khó thiết kế. Bạn nên làm theo dạng hồi tiếp dòng của bác dinhthuong80. Đã dùng uc3843 rồi thì nên dùng hồi tiếp dòng. Coi qua bài này nói về mạch Boost.

Comment

Bạn cứ thử sửa lại mạch như sơ đồ bạn Thanh Ng, đi mass cho tốt xem ổn không. Mình không có ic 3843 chứ không cũng thử xem thế nào.

Nếu mạch trên vẫn không ổn thì cứ ráp mạch 34063 như mình, như trong luồng "accu chạy laptop" ấy cho khỏe, chỉ dở là không ngắt khi nguồn dưới 10V thôi. Mình test thử với áp vào 10V, ra 23.8V với 18R, dòng ra trên 1.3A mà không hề sụt áp tí nào, thay tải 10 ôm cho dòng ra 2.3A thì sụt cỡ 0.1V, có lẽ do đương mạch còn nhỏ gây sụt áp. Mạch này hạn dòng ra bởi R nối chân 6-7 của ic.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              Bạn cứ thử sửa lại mạch như sơ đồ bạn Thanh Ng, đi mass cho tốt xem ổn không. Mình không có ic 3843 chứ không cũng thử xem thế nào.

Nếu mạch trên vẫn không ổn thì cứ ráp mạch 34063 như mình, như trong luồng "accu chạy laptop" ấy cho khỏe, chỉ dở là không ngắt khi nguồn dưới 10V thôi. Mình test thử với áp vào 10V, ra 23.8V với 18R, dòng ra trên 1.3A mà không hề sụt áp tí nào, thay tải 10 ôm cho dòng ra 2.3A thì sụt cỡ 0.1V, có lẽ do đương mạch còn nhỏ gây sụt áp. Mạch này hạn dòng ra bởi R nối chân 6-7 của ic.

Nay mình sẽ ráp mạch theo sơ đồ này xem sao, có gì mình sẽ đăng lên nhờ các bác giúp đỡ
              à, còn diode d1 mình thay bằng loại MBR20100 đc không nhỉ, với D2 là 1n5822 scho

Comment

Cho mình hỏi con điện trở R9 ko có trong bản vẽ nên nối tắt, theo mình mô phỏng chổ phân áp 2,5v thì giá trị con P1 là 2.2k là sai, nên thay đó bằng 10k, con D2 là BY159 nên thay bằng con nào nhỉ, mình thay bằng con Schoky 1n5822 vào bị cháy con FET rồi , vẽ lại mạch in cho chắc, lần này ko được nữa thì bó tay.

Comment

Cho mình hỏi con điện trở R9 ko có trong bản vẽ nên nối tắt, theo mình mô phỏng chổ phân áp 2,5v thì giá trị con P1 là 2.2k là sai, nên thay đó bằng 10k, con D2 là BY159 nên thay bằng con nào nhỉ, mình thay bằng con Schoky 1n5822 vào bị cháy con FET rồi , vẽ lại mạch in cho chắc, lần này ko được nữa thì bó tay.
                  R9 thì bạn tính toán để có áp ra min/max theo yêu cầu thôi.
                  Con D2 cứ bỏ đi, có lẽ nó vẽ nhầm, nối vớiD chứ không phải G của mos. D1 của bạn ok, không thì cứ lấy con MBR2045 trong psu cho khỏe, vì nó chịu được 45V ok rồi.

Comment

Tôi chạy mô phỏng mạch của anh làm thì thấy nó chạy không được (V1). Tôi sửa lại chút đỉnh và chĩnh ra 24V 2A (V2)
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết

Tôi chạy mô phỏng mạch của anh làm thì thấy nó chạy không được (V1). Tôi sửa lại chút đỉnh và chĩnh ra 24V 2A (V2)
                      mạch này chạy không tải và có tải thì sao anh, chạy không tải a mô phỏng áp nó có ra ổn 24v không ạ

Comment

mình vừa vẽ lại mạch của bác dinhthuong80, ngày mai sẽ test xem sao, mình đã bỏ con diode D2 ra.

Comment

Lần này bạn làm mạch được đấy, bố trí l/k và đường mạch khoa học hơn, chắc là sẽ ổn.

Chỗ Rs nối chân S của mos nên cho ra 2-3 R song song vì khó kiếm 0.1R/10W.

// nếu tiện bạn in ủi luôn giúp mình một pcb và 1 ic, mình sẽ test cùng bạn!

Comment

Cần tãi ít nhất là 10mA. Đây là kết quả với 10mA
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                              Lần này bạn làm mạch được đấy, bố trí l/k và đường mạch khoa học hơn, chắc là sẽ ổn.

Chỗ Rs nối chân S của mos nên cho ra 2-3 R song song vì khó kiếm 0.1R/10W.

// nếu tiện bạn in ủi luôn giúp mình một pcb và 1 ic, mình sẽ test cùng bạn!
                              http://artofcircuits.com/product/osk...-35v-6a-output
                              e thấy mấy cái mạch dùng uc3843 có sơ đồ đây đều dùng con trở 0.01ohm1w à, 10w bự lắm, e chỉ có 0.1r 2w thôi

Comment

http://artofcircuits.com/product/osk...-35v-6a-output
                                e thấy mấy cái mạch dùng uc3843 có sơ đồ đây đều dùng con trở 0.01ohm1w à, 10w bự lắm, e chỉ có 0.1r 2w thôi
                                thì thế mới khuyên bạn làm mạch 2 3 con R song song thay vì chỉ có một con nối chân S mos! Nếu dùng 0.01R như họ thì dòng vào tới 100A, nếu chập tải đầu ra thì cháy nổ hư hỏng rất dễ, họ sẽ lại bán được hàng. như mình tính, nếu 24Vx3A đầu ra thì chỉ cần 2 con 0.22R/2W song song thôi là được rồi, mạch sẽ an toàn.

Comment

Về tác giả

Collapse

0981906903 Tìm hiểu thêm về 0981906903

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X