Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CẦN GIÚP VỀ MẠCH SNUBBER CHO DIODE ( mạch uc3842)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• CẦN GIÚP VỀ MẠCH SNUBBER CHO DIODE ( mạch uc3842)

EM MỚI VÀO DIỄN ĐÀN CÓ GÌ THIẾU SÓT MONG MOD BỎ QUA VÀ DUYỆT BÀI CHO EM , EM RẤT CẦN SỰ GIÚP ĐỠ CỦA MỌI NGƯỜI Ạ EM ĐÃ LÀM MẠCH NÀY LÂU MÀ CHƯA ĐƯỢC Ạ, ĐÃ NHIỀU LẦN EM RẤT CHÁN
    Em xin chào mọi người em là một người mới tìm hiểu về nguồn xung , em thấy có làm theo một bộ nguồn dùng uc3842 trên mạng, thực tế thì em lại dùng uc3845 em không hiểu sao khi lắp uc3842 vào thì fet làm chết bị vài lần nên em chuyển qua uc3845 ạ.
    + Trước em đã làm được mạch này chạy ở một phiên bản mạch to thì em dùng biến áp EE33 để quấn
    + Sau khi em thấy mạch chạy cũng gọi là ổn định thì em tối ưu mạch và giảm kích thước pcb em vẫn giữ nguyên linh kiện và em thay biến áp EE33 bằng EE28 và bỏ 1 con tụ 1000uf/25v và cuộn cảm phần sau chỉnh lưu đi
    + Em có bỏ đi 1 con điện trở cảm biến dòng chỗ chân S của mosfet giờ em chỉ lắp 1 con 0.5R , em lắp 1 con 0.5R thì mạch không đạt công suất mong muốn . của em là 4A thì khi em lắp vào thì mạch đã chạy được ở 4a
    + Biến áp em quấn như sau ạ
    - Sơ cấp quấn 46 vòng dây đơn 0.3mm
    - Cuộn hồi tiếp em quấn 10 vòng dây nhỏ quá em không đo được em chậy 2 ạ
    - Cuộn thứ cấp em quấn 10 vòng chậy đôi với dây 0.3mm
    - dây đồng em quấn 0.3mm cho sơ cấp với thứ cấp
    - công suất mong muốn 12v 4a ạ em
    \
    + MẠCH ĐÃ CHẠY VẤN ĐỀ LÀ DIODE BỊ NÓNG LÊN NHANH KHI TẢI Ở HƠN 3A EM DÙNG CON DIODE MBR20100 tụ điện với điện trở phần snubber em dùng điện trở 10R và tụ điện 103/1KV Ạ
    + DƯỚI ĐÂY LÀ MẠCH CỦA EM Ạ MẠCH 5v/10a LÀ MẠCH NGUYÊN BẢN Ạ MẠCH pw12 LÀ MẠCH EM ĐÃ LƯỢC BỎ Ạ
    Attached Files

mạch chạy theo kiểu flyback... qua luồng flyback của bác siêu mod Việt thảo luận cho dễ.
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

cho mình xin liên kết bài viết với bạn

Comment

http://www.dientuvietnam.net/forums/...%E1%BA%AFc-quy
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

có ai trong diễn đàn giúp mình với

Comment

Theo đúng lý thuyết từ giáo trình đủ kiểu, tài liệu các hãng ... nguồn flyback thích hợp cho đầu ra áp lớn, dòng nhỏ. Bộ nguồn đầu ra 5V 10A có vẻ không phù hợp lắm, nên làm theo kiểu forward converter thì phù hợp hơn, làm bằng flyback cái gai áp ở cả FET đầu vào lẫn diode đầu ra đều rất lớn.

Chắc người mở luồng đã biết UC3842 phù hợp để làm flyback, còn UC3844 để làm forward.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nóng thế nào mà là bất bình thường hả bạn? Nói chung là tay mà vẫn sờ vào được là ok. MBR20100chịu được 260oC max, ở 100oC nó vẫn dẫ dòng 10A/1 vế mà
              ĐT : 01676455880

Comment

Tỷ lệ biến áp là 4,6:1 mà dùng diode đầu ra chịu áp ngược 100V thì liều quá
                Áp vào 310V => điện áp ngược tối thiểu là 310/4,6 = 64,4V; lại thêm 12V đầu ra cộng vào và cái gai áp gây bởi điện cảm rò phía sơ cấp xếp chồng lên.

Cần tối thiểu diode chịu áp ngược 200V, hoặc phải tăng tỷ lệ biến áp lên.

Mạch snubber cho diode dùng tụ 103 = 10nF có vẻ hơi nhiều. Trở 10R 1W thì được rồi. Nếu dùng diode 200V ultrafast thì có thể bỏ hẳn phần snubber cũng được. Dùng diode Schottky 200V thì chỉ cần tụ 1nF và trở 10 hoặc 22R cũng được.

Comment

anh bqviet cho em sửa lại cái nguyên lý của em là 220 xuống 12v 4a ạ không phải 5v/10 đâu ạ
                  + Vậy em tăng tỷ lệ quấn biến áp lên là giảm bớt gai nhiễu hoặc dùng diode có điện áp chịu áp cao hơn là được phải không ạ
                  + Như công thức anh tính 310/4,6 vậy giờ em tăng vòng sơ cấp lên 60 vòng là 310/6 phải không anh rồi cộng với 12v nữa là ra điện áp diode phải chịu phải không a

Comment

bạn quanghuye_125 cho mình sửa lại là mạch mình để sai tên ạ mạch này mình dùng 220v xuống 12v 4a ạ vì mình chạy tải ở 4a mà chạy tầm hơn phút thì nóng lắm mình cho vậy là bất thường vì dòng định danh là 20a mà đây mới chỉ tải 4a mình nghĩ nó không thể nóng như thế được bạn ạ
                    + Bạn có cách nào giúp diode của mình nó bớt nóng hơn không giúp mình với

Comment

tải liên tục 4A thì MUR4040(40A/400V) cũng nóng thôi, vì nó tiêu tán tối thiểu là 0.6x4=2.4W mà. Bạn thử nối con trở 100 ôm/ 1W vào accu 12V xem, mới có 1.4W thôi nhưng sẽ bỏng tay luôn đấy.
                      Muốn diode mát thì gắn cho nó miếng nhôm cỡ 50x80x20mm thôi

Comment

Vậy đầu ra 12V 4A. Bqv xem lại thấy biến áp quấn dây nhỏ.

- Biến áp
                        -- Lõi EE28 là đủ nếu tần số UC3842 là 100KHz trở lên, nếu tần số cỡ 60KHz cần dùng lõi EE30
                        -- Lưu ý rằng UC3844 và 3845 có tần số ra bằng nửa tần số dao động, tức là cùng một mạch như nhau nếu lắp UC3842 cho tần số f thì lắp UC3845 tần số ra chỉ f/2
                        -- Cuộn sơ cấp 72 vòng dây đường kính 0,35mm hoặc 0,4; dây 0,3 hơi bé
                        -- Mài lõi sao cho điện cảm cỡ 1,2mH
                        -- Cuộn thứ cấp quấn 13 vòng dây 0,6mm chập đôi hoặc 1 sợi đơn 1mm; dây to khó quấn đấy nhưng bắt buộc phải to đến thế
                        -- Cuộn phụ dây to bằng cuộn sơ cấp, 16 vòng
                        - Diode ra : MUR1620, không cần snubber, nhớ gắn tản nhiệt TO220 loại tốt, nếu để trần sẽ tèo sớm.
                        - MOSFET bên sơ cấp cũng cần tản nhiệt tương xứng, cần dùng loại chịu dòng 3A và điện áp Vds cỡ 600V trở lên, nên dùng 700V.

Comment

#dinhthuong80 cho mình hỏi là trước mình có làm nguồn này ở một kích thước to hơn thì nhiệt độ khoảng 50 độ và dùng diode MBR30100
                          và mình thấy nó cũng ổn ổn thì mình thu gọn bé lại thì nó nóng lắm.
                          +Không có giải pháp nào hết nóng ngoài việc lắp tản nhiệt to hả bạn
                          + nếu tính toán làm mạch thì chắc không ai lắp tản nhiệt to vào khi mà diode chịu tải 20a mà mình tải 4a như thế

Comment

Thì hợp lí mà, con 30100 và 20100 tuy Vf nó ghi là 0.84 và 0.85V nhưng dùng ở 4A thì đương nhiên con 30100 sẽ giảm áp thấp hơn, ít nóng hơn. Mặt khác, bo mạch hay hộp to hơn thì không gian thoáng hơn, tản nhiệt tốt hơn rồi, sẽ mát hơn.

Ở đây mình chỉ nói riêng về phần công suất tiêu thụ của diode khiến nó nóng là chính, ngoài ra nếu làm tốt phần bác bqv đề cập cũng giảm khá nhiều công suất tiêu tán ngược, bớt nóng hơn.

Vì linh kiện bán dẫn nó có thể hoạt động ổn định ở dưới 100 độ C, nên đa số dồ thương mại họ sẽ tiết kiệm chi phí linh kiện một cách tối đa mới không gắn tản nhiệt lớn như vậy, và đa số hàng không thuộc chất lượng cao thì tải 4A họ chỉ dùng diode 4-8A mà thôi, vì rẻ hơn con 10-20A nhiều. Chứ nếu yêu cầu nhiệt độ Tc của nó không quá 60 độ C thì con diode 1N5819/1A trong các cục sạc di động cũng phải gắn tản nhiệt đó bạn.

Comment

-- bqv cho mình hỏi nếu mình tăng tần số của mạch lên 100khz thì với lõi EE28 có chạy được 12v/4A với thông số dây quấn như mình làm không
                              -- mình không có máy để đo L có cách nào khác để làm được ko bạn
                              -- với lõi EE30 mà với các kích thước dây bạn bảo mình dùng ở trên có vừa được với khung này không sao mình thấy dây to mà khung cửa sổ của EE30 chắc không đủ được

Comment

Về tác giả

Collapse

haigolden Tìm hiểu thêm về haigolden

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X