Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CẦN GIÚP VỀ MẠCH SNUBBER CHO DIODE ( mạch uc3842)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

nó có nóng lắm không bạn

Comment

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết
      đây bạn
      Nhôm bé quá, chắc chỉ đảm bảo được diode không chết nhanh thôi. Nếu có quạt thì ok.
      4Ax0.8V~3.2W, thông gió tự nhiên thì phải ghép từ 4 miếng như vậy mới sờ tay được. Bạn yên tâm rồi chứ, nếu chạy liên tục từ 10 phút mà tản nhiệt không quá 90 độ C

Comment

nếu không quá 90 độ thì được hả bạn

Comment

Không có tản nhiệt thì chạy ở 4A tầm 60s nhiệt độ đo được 120oC
          ĐT : 01676455880

Comment

mạch của bạn như thế à . thế chạy ổn định mà có tản nhiệt thì bảo nhiêu độ bạn có quạt tản nhiệt không

Comment

Khi có tản nhiệt tôi để ở mức 52oC với nhiệt môi trường là 30oC. On liên tục 24h

Comment

bạn lắp tản nhiệt to không cho t xem . có để quạt tản nhiệt không hay chỉ để tản nhiệt thôi

Comment

Mình chỉ lắp vào thân vỏ hộp nhôm thôi mà. Không cần quạt bạn à.

Comment

lắp vào vỏ thì tản nhiệt tốt quá rồi

Comment

bạn lắp vỏ như này à mình lắp vỏ như này cũng chỉ năm mấy độ thôi.

Comment

bạn lắp vỏ như này à mình lắp vỏ như này cũng chỉ năm mấy độ thôi.
                        Lắp tản nhiệt thế thì không đạt được hiệu suất cao. Như này mới đẹp và chuyên nghiệp hihi
                        Attached Files

Comment

thế mà không có tản nhiệt thì mạch bạn nóng không lắp tản nhiệt nhỏ thì nóng bao nhiêu độ

Comment

Nóng tới 120oC với đầu tải 4A/24V, dòng qua diot là 10.5A vì mình chạy để PWM max 35% thôi.

Comment

Mấy con schottky nóng chút thì hiệu suất sẽ cao hơn mà bác, với lại vỏ nhựa thì bác cho phần nhôm tản nhiệt xuống phia dưới chút dẫn nhiệt cho nhanh chứ không như mấy con có miếng tab đồng

Comment

EM MỚI VÀO DIỄN ĐÀN CÓ GÌ THIẾU SÓT MONG MOD BỎ QUA VÀ DUYỆT BÀI CHO EM , EM RẤT CẦN SỰ GIÚP ĐỠ CỦA MỌI NGƯỜI Ạ EM ĐÃ LÀM MẠCH NÀY LÂU MÀ CHƯA ĐƯỢC Ạ, ĐÃ NHIỀU LẦN EM RẤT CHÁN
                                Em xin chào mọi người em là một người mới tìm hiểu về nguồn xung , em thấy có làm theo một bộ nguồn dùng uc3842 trên mạng, thực tế thì em lại dùng uc3845 em không hiểu sao khi lắp uc3842 vào thì fet làm chết bị vài lần nên em chuyển qua uc3845 ạ.
                                + Trước em đã làm được mạch này chạy ở một phiên bản mạch to thì em dùng biến áp EE33 để quấn
                                + Sau khi em thấy mạch chạy cũng gọi là ổn định thì em tối ưu mạch và giảm kích thước pcb em vẫn giữ nguyên linh kiện và em thay biến áp EE33 bằng EE28 và bỏ 1 con tụ 1000uf/25v và cuộn cảm phần sau chỉnh lưu đi
                                + Em có bỏ đi 1 con điện trở cảm biến dòng chỗ chân S của mosfet giờ em chỉ lắp 1 con 0.5R , em lắp 1 con 0.5R thì mạch không đạt công suất mong muốn . của em là 4A thì khi em lắp vào thì mạch đã chạy được ở 4a
                                + Biến áp em quấn như sau ạ
                                - Sơ cấp quấn 46 vòng dây đơn 0.3mm
                                - Cuộn hồi tiếp em quấn 10 vòng dây nhỏ quá em không đo được em chậy 2 ạ
                                - Cuộn thứ cấp em quấn 10 vòng chậy đôi với dây 0.3mm
                                - dây đồng em quấn 0.3mm cho sơ cấp với thứ cấp
                                - công suất mong muốn 12v 4a ạ em
                                \
                                + MẠCH ĐÃ CHẠY VẤN ĐỀ LÀ DIODE BỊ NÓNG LÊN NHANH KHI TẢI Ở HƠN 3A EM DÙNG CON DIODE MBR20100 tụ điện với điện trở phần snubber em dùng điện trở 10R và tụ điện 103/1KV Ạ
                                + DƯỚI ĐÂY LÀ MẠCH CỦA EM Ạ MẠCH 5v/10a LÀ MẠCH NGUYÊN BẢN Ạ MẠCH pw12 LÀ MẠCH EM ĐÃ LƯỢC BỎ Ạ

Mạch snubber giá trị con R đó sao nhỏ thế có 10/1w vậy, snubber ít nhất cũng 4k7 chứ snubber bằng trở 10 ohm thì nóng đúng như điện rồi. Người ta dùng cả 47k mà bác dùng con 10R thì mạch chạy có thể nóng luôn FET, mạch dập xung quá mạnh mà.

Comment

Về tác giả

Collapse

haigolden Tìm hiểu thêm về haigolden

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X