Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng MOC kích dẫn SCR của Semikron.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng MOC kích dẫn SCR của Semikron.

Mấy a xem giúp em dùng mạch MOC3021 sau để kích xung dẫn cho cầu SCR sau không được ạ. Theo em hiểu thì thời điểm ban đầu thì K1,K3,K5 không có điện áp, nên sẽ không có điện áp vào chân kích G1,G3,G5. Nhưng Semikron nó thiết kế cặp chân kích là K và G như vậy phải làm sao ạ.

Board MOC 3021 :
    -G1, ráp vào G1 nguồn. K1 ráp vào R nguồn. Thay giá trị r3 lớn lên.
    - Tương tự các chân khác
    Board nguồn:
    -K1-K2-K3-K4-K5-K6 không sử dụng.
    Last edited by vi van pham; 09-03-2019, 14:48. Lý do: chính tả

Comment

Nếu dùng như vậy thì không cách li được hai đầu MOC rùi ạ. vì K1-K6 nối lên nguồn. mà nguồn chung.
      Ngoài cách đó ra còn cách nào ko bác

Comment

Nguyên văn bởi MinhHoi0211 Xem bài viết
        Nếu dùng như vậy thì không cách li được hai đầu MOC rùi ạ. vì K1-K6 nối lên nguồn. mà nguồn chung.
        Ngoài cách đó ra còn cách nào ko bác
        Không cách li được hai đầu MOC là đầu nào? in hay out?
        Tôi đã hiểu ý của em rồi.
        Em thay con Moc bằng biến thế sơ và thứ cấp là hay nhất vì tại G và K bắt buộc phải có điện thế >= 1 vot để kích dẫn scr. Điều này thay đổi dễ dàng bằng số vòng cuộn sơ và thứ cấp.
        Last edited by vi van pham; 09-03-2019, 15:09.

Comment

em không hiểu ý k1 ráp vào r nguồn ạ, r nguồn ở đây là r nào vậy bác

Comment

tóm lại là các chân G1-G6 từ out MOC nối vào G1-G6 của SCR rồi, vậy các chân K1-K6 của MOC nối chung lại nối vào chổ nào ạ

Comment

tóm lại là các chân G1-G6 từ out MOC nối vào G1-G6 của SCR rồi, vậy các chân K1-K6 của MOC nối chung lại nối vào chổ nào ạ
              Em thay con Moc bằng biến thế sơ và thứ cấp là hay nhất vì tại G và K bắt buộc phải có điện thế >= 1 vot để kích dẫn scr. Điều này thay đổi dễ dàng bằng số vòng cuộn sơ và thứ cấp.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Không cách li được hai đầu MOC là đầu nào? in hay out?
                Tôi đã hiểu ý của em rồi.
                Bắt buộc dùng con MOC này thì e phải sữa mạch lại như nào ạ, cách dùng biến thế phải quấn tương đối phức tạp

Comment

Bắt buộc dùng con MOC này thì e phải sữa mạch lại như nào ạ, cách dùng biến thế phải quấn tương đối phức tạp
                  Không dùng MOC được rồi em ơi, ví không thể nối các chân k lại với nhau.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Không dùng MOC được rồi em ơi, ví không thể nối các chân k lại với nhau.
                    em kiếm được bài báo như sau, bác có thể xem qua không. trong này nó dùng con MOC kích cầu 4 SCR và có kết quả.
                    Em cũng làm như thế, nhưng không được.
                    Trong khi kích Cầu theo kiểu 2 SCR và 2 Diode thì được.
                    Attached Files

Comment

Dùng MOC cho dạng này thì được ạ, nhưng bài toán em cần là kích toàn cầu SCR. Trong khi hãng Semikron chế tạo SCR lại đem cặp chân kích là K và G, trong khi dùng MOC thì phải kích A và G mới được, vì mặc định ban đầu trên K không có điện áp.

Comment

Dùng MOC cho dạng này thì được ạ, nhưng bài toán em cần là kích toàn cầu SCR. Trong khi hãng Semikron chế tạo SCR lại đem cặp chân kích là K và G, trong khi dùng MOC thì phải kích A và G mới được, vì mặc định ban đầu trên K không có điện áp.
                        Không phải ban đầu trên K không có điện áp nên không kích được đâu em.

SCR có 2 cách kích A, G và K,G.
                        1- Cách kích A,G: Là cách kích đơn giản nhất, dùng nhiều trong các mạch AC, chỉ cần 1 con R là xong.
                        Dòng kích từ nguồn AC (+) ----> qua R ---->đến G -----> A----> chạy qua tải ----> về nguồn AC(-).

2- Cách kích K,G: Dùng 1 mạch điện tạo ra điện thế vài volt kích trực tiếp chân K, G của SCR.

Trở lại vấn đề theo hình vẽ mạch điện của em thì K2, K4, K6 nếu nối xuống masse để có G2, G4, G6 điện thế vài volt kích thì không được vì:
                        K2 là fa R,
                        K4 là fa S
                        K6 là fa T
                        Nếu nối chung lại vào masse sẽ nổ to hơn pháo , vì vậy ở #11 người ta dùng 2 diode thay thế scr.

Comment

Cuối cùng vẫn phải xử lí bằng biến áp xung hả bác.
                          Nếu vậy cho em hỏi trong hình của em dưới đây ok không ạ, và biến áp xung tỉ lệ bao nhiêu là phù hợp, em dùng cách dưới quấn 50:50 kích vẫn ok, nhưng đo xung thấy xấu quá

Comment

Comment

1 transf quan 2 cuon thu cap cho 2 scr. Nhu vay tong cong chi co 3 trans thoi

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHoi0211 Tìm hiểu thêm về MinhHoi0211

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X