Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách tính mạch lọc cho bộ nghịch lưu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách tính mạch lọc cho bộ nghịch lưu

Chào các bác, chuyện là em đang làm bộ nghịch lưu nối lưới công suất 500W, sử dụng IRF840. Hiện tại thì mạch của e đã ra sóng sin nhưng e lọc mãi mà nó vẫn không hết được nhiễu . Bác nào có cách tính mạch lọc để được sóng in chuẩn lưới chỉ em với ạ, em cảm ơn.

cho xem cái hình xem nó nhiễu thế nào chứ..

Comment

dạ hình đây bác ơi, e lắp hai cuộn lọc 5mH, 2 tụ 2,2uF mắc song song

Comment

Uh, sin xấu quá, thua cả điện EVN. Sin này không chuẩn chứ không phải nhiễu, nên xem lại code, driver,...

Cần có thêm sơ đồ, phương pháp, tần số băm sin nữa mới rõ do đâu là chính.

Comment

sơ đồ của e đây bác. e dùng con stm32f103c8t6 để băm xung PWM điều khiển, tần số cắt của xung là 4kHz
          Attached Files

Comment

Tần số băm sin quá thấp, 4khz thì L cỡ 10-12mH, C cỡ 8-10uF

Comment

vậy là phải nâng tần số băm sin lên hả bác, e nâng L vs C lên thì bị sụt áp ghê quá bác

Comment

tần số băm bao nhiêu thì đạt vậy bác?

Comment

F nhỏ, LC lớn quá sụt áp nhiều. Cứ như họ làm đi, f spwm từ 12-23khz. 16-20khz thì L 2.5-3.3mH, C 2.2-3uF

Comment

e dùng con stm32f103c8t6 thì có thể đáp ứng được tần số cắt trên12kHz được ko bác?

Comment

Đẩy tần số xung như bác dinhthuong nói là tốt nhất. Coi bài này có chỉ về thiết kế LC. Với công suất 500W, Fs=20KHz, L= 7.7mH, C= 2.2uF. Nên dùng trở khoảng 10 - 20 ohm giữa HO/ LO đến FET-G.
                      Attached Files

Comment

sơ đồ e dùng trở 27 ohm giữa chân HO/LO đến mosfet có được ko bác Thanh Ng

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                          Đẩy tần số xung như bác dinhthuong nói là tốt nhất. Coi bài này có chỉ về thiết kế LC. Với công suất 500W, Fs=20KHz, L= 7.7mH, C= 2.2uF. Nên dùng trở khoảng 10 - 20 ohm giữa HO/ LO đến FET-G.
                          bác Thanh Ng e đang dùng con stm32f103c8t6 thì có thể nâng tần số cắt lên trên 12kHz được ko bác

Comment

Haha tôi thuộc loại thế hệ cổ lỗ sĩ rồi nên không rành mấy con MCU này lắm. Tôi nghĩ tao xung tới 20KHz thì chắc dễ dàng thoi. Còn bạn nói tần số cắt thì mình không hiểu rõ là ý gì ?

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                              Haha tôi thuộc loại thế hệ cổ lỗ sĩ rồi nên không rành mấy con MCU này lắm. Tôi nghĩ tao xung tới 20KHz thì chắc dễ dàng thoi. Còn bạn nói tần số cắt thì mình không hiểu rõ là ý gì ?
                              dạ là tần số băm nhỏ xung PWM đưa vào cực G của fet ấy bác

Comment

Về tác giả

Collapse

cam cam Tìm hiểu thêm về cam cam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X