Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển điện áp của mỏ hàn xung (điều khiển điện áp cấp biến áp).

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển điện áp của mỏ hàn xung (điều khiển điện áp cấp biến áp).

Chào mọi người.
    E đang thiết kế 1 cái máy hàn, nó dạng như mỏ hàn xung mà anh em hay dùng.
    Cấu tạo là biến áp liner và cuộn thứ cấp chỉ cuốn 1-2 vòng để tạo dòng điện cao để đốt ra heater (cấu tạo như mỏ hàn xung).
    Và tại đầu đốt, em có lắp 1 con sensor để ổn định nhiệt, nghĩa là khi nhiệt độ đủ 350*C thì mạch sẽ điều khiển để hạ điện áp của cuộn sơ cấp biến áp xuống để duy trì ngưỡng nhiệt độ, không tăng, không giảm.
    Hiện tại thì em dùng phương áp cấp nguồn 220VAC trực tiếp, và băm xung bằng SSR hoặc Triac. Nhưng cả 2 phương án này đều không khả quan, do biến áp kêu quá to, ăn dòng cao và đứt cầu chì nguồn.

Nên e muốn hỏi mọi người là để điều khiển điện áp biến áp của mỏ hàn xung như trên thì dùng theo phương pháp nào là tốt nhất và ổn định nhất ạ.

E cảm ơn mọi người!

Dòng khi cấp nguồn trực tiếp là bao nhiêu va khi băm xung là bao nhiêu?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Dòng khi cấp nguồn trực tiếp là bao nhiêu va khi băm xung là bao nhiêu?
      em đang test không tải. dòng khi cấp trực tiếp tầm 0.1, dòng khi băm là 3A

Comment

Nguyên văn bởi hadaica_pro Xem bài viết

em đang test không tải. dòng khi cấp trực tiếp tầm 0.1, dòng khi băm là 3A
        Vô lý! Băm kiểu gì mà lại tăng dòng được thế? Dòng này là dòng chạy qua linh kiện băm chứ ko phải chạy qua cuộn dây.

Comment

Biến áp được thiết kế cho điện lưới 50 hz , điện lưới qua mạch băm xung của bạn không còn là 50 hz nữa nên khi cấp cho tăng phô thì bị rung mạnh khi mới cấp và kêu to khi hoạt động lại ăn dòng lớn hơn bình thường .

Mạch thích hợp cho tăng phô thì không đơn giản , làm mạch điều nhiệt ngắt nguồn cấp cho tăng phô qua rờ le cơ khí dễ hơn tuy có kêu tý .

Comment

Sao phải băm chặt chi cho khổ, cứ đóng ngắt dứt khoát 100% qua triac là được, như mỏ hàn chỉnh nhiệt 50W ấy. Yêu cầu ổn nhiệt cai hơn thì thêm 1 triac đóng mở 30-50% là được.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              Sao phải băm chặt chi cho khổ, cứ đóng ngắt dứt khoát 100% qua triac là được, như mỏ hàn chỉnh nhiệt 50W ấy. Yêu cầu ổn nhiệt cai hơn thì thêm 1 triac đóng mở 30-50% là được.
              Đúng ý em rồi đấy. Khi nhiệt đủ, e muốn mỏ hàn duy trì, và triac lúc này mở khoảng 30-50% để duy trì nhiệt độ. Nhưng dùng diac, triac và biển trở để can thiệp thì ok, nhưng em cứ băm xung từ VĐK là bị lỗi, nên không biết bác có chia sẻ gì cho em vụ điều khiển triac tự động không ạ.
              Em cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi hadaica_pro Xem bài viết

Đúng ý em rồi đấy. Khi nhiệt đủ, e muốn mỏ hàn duy trì, và triac lúc này mở khoảng 30-50% để duy trì nhiệt độ. Nhưng dùng diac, triac và biển trở để can thiệp thì ok, nhưng em cứ băm xung từ VĐK là bị lỗi, nên không biết bác có chia sẻ gì cho em vụ điều khiển triac tự động không ạ.
                Em cảm ơn!
                Theo em thì bác nên nghiên cứu kỹ nguyên lý hoạt động của triac/scr cho nguồn hình sin trước khi muốn áp dụng phương pháp điều khiển nào. Vì triac không phải bảo nó tắt lúc nào là nó tắt lúc ấy đâu bác ạ. Bác băm xung triac không khéo nó 100% ON cũng nên. chưa kể bật tắt không đúng lúc phát sinh dòng cảm ứng phá hủy cả linh kiện nữa. Băm xung thì bác nắn ra DC rồi dùng FET hoặc BJT mà băm không ai cản được bác.

Nếu muốn dùng triac/scr điều khiển công suất AC sine như thông lệ thì có 2 phương pháp zero crossing với lại phase angle nhưng có lẽ zero cross là an toàn hơn trong trường hợp của bác mặc dù khả năng điều chỉnh không nhuyễn bằng phase angle.

Bác dùng vi điều khiển thì code thêm giải thuật PID cho nó máu chứ còn cứ bám theo một mức % ngõ ra cố định thì chưa chắc bác bám được nhiệt độ trong điều kiện sử dụng thực tế.

Comment

Về tác giả

Collapse

hadaica_pro Tìm hiểu thêm về hadaica_pro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X