Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm linh kiện thay thế

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm linh kiện thay thế

Chào các ace. Hiện tại mình cần thay thế 1 con linh kiện nhìn giống diode 1N4148 màu xanh đỏ và mình đã thay 1n4148 (chênh áp 2 đầu là 0.56V) vào => kq mạch không chạy.
    Mình nghi ngờ nó là zener và test thử nhưng có lẽ cũng không đúng. Kq thử thì như mình vẽ ở dưới và các TH sau:
    1. Vin = 1V => Vout = 0.9V
    2. Vin = 2V => Vout = 1.6V
    3. Vin = 3V => Vout = 2.2V
    4. Vin = 4V => Vout = 2.48V
    5. Vin = 5V => Vout = 2.6V
    6. Vin = 6V => Vout = 2.7V
    7. Vin = 7V => Vout = 2.8V
    8. Vin = 8V => Vout = 2.9V
    .
    .
    12. Vin = 12V => Vout = 3V
    Chênh áp giữa 2 đầu con này là 0.7V. Các bác có ý tưởng gì gợi ý e với.
    Mạch mình mắc để test như hình dưới!

Hình ảnh thực tế của nó
    tinyyyy

Hình thức như hình chỉ có thể là diode, không phải zener.

Mặc dù bắt đầu dẫn ở điện áp khoảng trên 0,6V một chút, điện áp rơi thực tế trên 1N4148 vào khoảng 0,8 - 1V vói dòng kha khá trong dải làm việc. "Chênh áp 2 đầu" 0,56V không thể diode thường.

Khả năng 99% là Schottky dòng nhỏ kiểu như BAT85.
    Last edited by bqviet; 07-07-2020, 14:20.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Chênh áp ban đầu là 0.7 bác Việt ạ.
      và e update lại hình ảnh thực tế của nó ạ
      Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	2376
Size:	65.6 KB
ID:	1719003
      tinyyyy

Comment

Bạn có thể vẽ đôi chút về phần mạch có liên quan tới con Diod đó không, Mình tin là giúp được Bạn.

Comment

Mạch nhìn như mạch lái và mình phỏng đoán khả năng là zener. Nếu bạn đã nghi ngờ là zener hư và thay thì test như bạn làm không cho kết quả chính xác vì:
          - khả năng là đã hư
          - theo như hình, bạn cho 1 Mega ohm điện trở thì nó ko đủ dòng để lên Vz, mình thấy zener thường đc test ở mức mA chứ ít thấy uA. Đó có thể là lý do mà khi bạn tăng điện áp vào thì đầu ra cũng tăng nhưng không đạt đến Vz vì dòng ko đủ lớn.
          Click image for larger version

Name:	zener.jpg
Views:	2408
Size:	11.2 KB
ID:	1719011

Comment

Vạch màu xanh lơ, 90% là zenner. Nếu chiều thuận vẫn dẫn ở 0.5-0.7V như thế thì bạn test lại với R 1-10K sẽ biết mấy vôn

Comment

Vin Vout
              1 0.98
              2 1.9
              3 2.9
              4 3.62
              5 3.99
              6 4.12
              7 4.26
              8 4.37
              9 4.4
              10 4.48
              11 4.51
              12 4.55
              Chào các bác, đây là kết quả sau khi em thay trở 1M bằng trở 10k các bác ạ :3
              Có vẻ vẫn chưa kêt luận được nó là gì?
              Linh kiện này e lấy ở cái mạch chưa hỏng các bác ạ
              tinyyyy

Comment

Bạn có thể nào giảm trở xuống đc nữa ko? ) sao tiết kiệm thế bạn?
                Giả sử bạn có con zener 3V thì 10k trở, bạn chỉ có dòng 0.9mA nếu áp vào là 12V. Dòng nominal là 5mA, thêm vài mA ko giết đc con zener đâu. Mạnh tay lên bạn. )

Comment

Có cái bo chưa hỏng thì đo lk điện áp trên đó rồi suy ra có phải nhanh có kết luận hơn đo mò không.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                    Có cái bo chưa hỏng thì đo lk điện áp trên đó rồi suy ra có phải nhanh có kết luận hơn đo mò không.
                    ko dễ thế đâu bạn ơi, con bên cạnh kia (tên là ZD1) thì t đo ra là Zener 11V, còn con t khoanh tròn tên là D13.
                    tinyyyy

Comment

Nguyên văn bởi memper Xem bài viết

ko dễ thế đâu bạn ơi, con bên cạnh kia (tên là ZD1) thì t đo ra là Zener 11V, còn con t khoanh tròn tên là D13.
                      Con bên cạnh mắc song song à bạn? Hình nhìn ko rõ nhưng ko giống lắm. Nếu ko phải song song thì bạn tuyennhan nói có lý, cứ đè mạch ko hư ra mà đo thôi.

Comment

Nguyên văn bởi memper Xem bài viết

Đo bo tốt để lấy thông số điện áp ở 2 đầu diod và lk bên cạnh xong thì mang bo cũ ra hàn lần lượt diod xung , thường và diod schottky vào con nào giống chuẩn là chính nó . Bạn đã thử 4148 rồi thì thử với 4007 hat bat 87 đi không được mới chuyển sang zenner .

Comment

Còn tuỳ nhiệm vụ của con ZD đó chứ, VD mấy con ZD hạn biên R, G, B, H.sync, V.sync của cổng VGA thì đâu có đo ra được giá trị ổn áp? Hay mấy con ZD ở nguồn nuôi IC và IC so quang trong nguồn xung cũng thế.

Comment

Đo bo tốt để lấy thông số điện áp ở 2 đầu diod và lk bên cạnh xong thì mang bo cũ ra hàn lần lượt diod xung , thường và diod schottky vào con nào giống chuẩn là chính nó . Bạn đã thử 4148 rồi thì thử với 4007 hat bat 87 đi không được mới chuyển sang zenner .
                            Mình có vọc nguyên lý khu vực đó thì được như này. Mình đã thay thử 1N4007 và vẫn không chạy ạ :3
                            Nó chính là diode D13 trong nguyên lý ạClick image for larger version  Name:	Capture.PNG Views:	0 Size:	447.4 KB ID:	1719044
                            tinyyyy

Comment

Nhìn giống mạch con ruồi nhỉ. Khả năng là zener rồi. thường thường là Zener 4V7, 5V1, 5V6, 6V2.
                              Giảm trở tăng dòng test lên. Chúc bạn thành công nhé. Up cái mạch nguyên lý thế này ngay từ đầu có phải dễ đoán hơn ko.

Comment

Về tác giả

Collapse

memper Tìm hiểu thêm về memper

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X