Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tạo dao động thạch anh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch tạo dao động thạch anh

Các bác cho em hỏi tại sao trong các bộ nguồn switching và bộ inverter không dùng thạch anh để tạo ra dao động hình sine mà lại dùng xung vuông, và dùng xung vuông thì qua biến áp có vấn đề không?

P/s: em gửi các bác xem một vài mạch nguồn ATX để minh họa
    Attached Files

Đi từ 1 ví dụ đơn giản cho dễ hiểu: cái công tăc có 2 trạng thái, 1 là ngắt hoàn toàn, 2 là đóng hoàn toàn, 2 trạng thái này đều không (hoặc rất ít) làm sinh nhiệt trên công tắc, nhưng giả sử có thêm trạng thái "đóng nửa vời", tức là khi tiếp điểm tiếp xúc kém do han gỉ hay gì đó, lúc đó nó sẽ rất nóng.
    Quay lại nguồn xung, phần tử đóng ngắt cũng phải chuyển trạng thái 1 cách dứt khoát thì nó mới mát được, nếu không nó sẽ rất nóng, giảm hiệu suất, tăng kích thước tản nhiệt, tăng chi phí, tăng độ cồng kềnh, mà tín hiệu sin thì không thể làm phần tử đóng ngắt dứt khoát được nên phải dùng xung vuông.
    Xung vuông qua biến áp không có vấn đề gì vì nhìn thì có vẻ dòng tăng 1 cách tức thời nhưng ngay lúc đó từ thông trong lõi biến thiên nên cuộn dây cũng sinh ra dòng cảm ứng ngược để chống lại.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Đi từ 1 ví dụ đơn giản cho dễ hiểu: cái công tăc có 2 trạng thái, 1 là ngắt hoàn toàn, 2 là đóng hoàn toàn, 2 trạng thái này đều không (hoặc rất ít) làm sinh nhiệt trên công tắc, nhưng giả sử có thêm trạng thái "đóng nửa vời", tức là khi tiếp điểm tiếp xúc kém do han gỉ hay gì đó, lúc đó nó sẽ rất nóng.
      Quay lại nguồn xung, phần tử đóng ngắt cũng phải chuyển trạng thái 1 cách dứt khoát thì nó mới mát được, nếu không nó sẽ rất nóng, giảm hiệu suất, tăng kích thước tản nhiệt, tăng chi phí, tăng độ cồng kềnh, mà tín hiệu sin thì không thể làm phần tử đóng ngắt dứt khoát được nên phải dùng xung vuông.
      Xung vuông qua biến áp không có vấn đề gì vì nhìn thì có vẻ dòng tăng 1 cách tức thời nhưng ngay lúc đó từ thông trong lõi biến thiên nên cuộn dây cũng sinh ra dòng cảm ứng ngược để chống lại.
      Cám ơn bạn giải thích rất cụ thể.

Cho mình hỏi thêm, nếu từ các bộ nguồn xung mình không chỉnh lưu dòng điện đầu ra mà sử dụng trực tiếp dòng điện từ đầu ra máy biến áp xung để chạy quạt (motor không đồng bộ 12v) thì với dòng điện có tần số cao hơn 50hz rất nhiều như vậy có ảnh hưởng gì đến motor quạt không?​

Comment

Nguyên văn bởi thongdragon Xem bài viết

Cám ơn bạn giải thích rất cụ thể.

Cho mình hỏi thêm, nếu từ các bộ nguồn xung mình không chỉnh lưu dòng điện đầu ra mà sử dụng trực tiếp dòng điện từ đầu ra máy biến áp xung để chạy quạt (motor không đồng bộ 12v) thì với dòng điện có tần số cao hơn 50hz rất nhiều như vậy có ảnh hưởng gì đến motor quạt không?​
        Mình cũng ko rõ lắm bạn

Comment

Dạ điện từ biến áp xung chưa qua chỉnh lưu thì chú cho vào mô tơ sẽ ko quay đâu ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            Dạ điện từ biến áp xung chưa qua chỉnh lưu thì chú cho vào mô tơ sẽ ko quay đâu ạ...
            Vậy cho mình hỏi quạt điện bình thường chạy tốt với dòng điện 50Hz thế thì có thể hoạt động với dải tần số bao nhiêu thế?

Comment

Dạ tầm 400 héc trở lại như là thông số của biến tần thôi ạ. Quạt bàn cháu cũng chỉ dám thử đến 100 héc thôi ạ. Cao quá sợ nó nổ tụ mất...

Comment

Nguyên văn bởi thongdragon Xem bài viết

Vậy cho mình hỏi quạt điện bình thường chạy tốt với dòng điện 50Hz thế thì có thể hoạt động với dải tần số bao nhiêu thế?
                quạt điện chạy với điện áp gia dụng 50Hz thì chỉ chạy với 50Hz hoặc 60Hz mà thôi , nếu bạn cấp cho nó nguồn điện có điện áp tương ứng và tần số cao hơn , nó sẽ chạy nhanh hơn , nhưng nếu cao quá 50% thì không nên, tốc độ cao quá khiến cho quạt không thể hoạt động an toàn được

Comment

Về tác giả

Collapse

thongdragon Tìm hiểu thêm về thongdragon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X