Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế biến thế nguồn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế biến thế nguồn

Hi các bác chả là em muốn thiết kế cái biến thế nguồn như ảnh
    Ngõ vào 220V - Ngõ ra AC và DC từ 0-36V dòng điện max 5A hiển thị điện áp AC và DC
    Cũng có ý tưởng là dòng biến áp nhiều ngõ ra rồi dùng mạch chỉnh lưu cho phần DC
    Còn phần AC không biết làm thế nào.
    Mong các bác giúp đỡ chỉ giáo thêm ạ
    Em cám ơn trước ạClick image for larger version  Name:	getimage.png Views:	8 Size:	497.5 KB ID:	1725854

Dạ cái phần DC thì dễ quá ạ. Chú kiếm cái mạch buck cho nó ăn cố định nguồn dc 40v từ biến áp. đầu ra chỉnh bằng biến trở nối với mạch là được. Bên dc nèy sẽ hoạt động riêng với bên AC...
    ví dụ mạch buck này chẳng hạn ạ
    https://shopee.vn/product/155150966/...934?smtt=0.0.9

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      Dạ cái phần DC thì dễ quá ạ. Chú kiếm cái mạch buck cho nó ăn cố định nguồn dc 40v từ biến áp. đầu ra chỉnh bằng biến trở nối với mạch là được. Bên dc nèy sẽ hoạt động riêng với bên AC...
      ví dụ mạch buck này chẳng hạn ạ
      https://shopee.vn/product/155150966/...934?smtt=0.0.9
      Dạ thank bác phần dc thì dễ rồi còn phần AC không biết làm thế nào ạ

Comment

DC: mua mạch buck là tiện nhất. Nhưng nếu yêu cầu cao thì làm mạch ổn áp tuyến tính ít nhiễu hơn.

AC: Dùng variac thì cồng kềnh nhưng có thể chỉnh nhuyễn. Dùng biến áp nhiều ngõ ra thì chỉnh theo nấc (sơ cấp nhiều đầu 220/230/240/250... để chỉnh tinh; thứ cấp 3/6/9/12... chỉnh thô)

Hoặc dùng chiết áp công suất lớn (dây quấn) gắn vào 0-3V. Một đầu tải gắn vào con chạy chiết áp để lấy áp tinh, đầu tải còn lại gắn vào cọc 3/6/9/12...

Lúc trước có bác ở Thường Tín dùng amply khuếch đại tín hiệu sin, chỉnh bằng volume. Áp ra ổn định vì amply có hồi tiếp.
        sau.ph

Comment

Dạ về phần AC thì cháu thấy chú quấn 1 cái biến áp xuyến có 24 nấc là sẽ chỉnh được độ chính xác đến 0.1V ạ. Cụ thể ví dụ biến áp xuyến của chú 10 vòng 1 vôn thì. đầu tiên cứ mỗi vòng chú câu ra 1 nấc của công tắc xoay có 10 nấc. Đây sẽ là nút chỉnh 0.1 vôn. Hết 10 vòng đầu thì. Sau đó cứ 10 vòng chú lại trích ra 1 đường rùi câu vào 1 nút xoay 10 nấc nữa. Nút này sẽ là nút chỉnh 1 vôn. Tiếp đến chú quấn 1 cuộn dây khác cứ 100 vòng chú lấy ra 1 đường câu vào 1 cái nút có 4 nấc nấc đầu là 0 vòng. Nấc thứ 4 là 300 vòng. Đây sẽ là nút chỉnh 10 vôn. Chú mắc nối tiếp đầu ra của nút 1 vôn với đầu vào 0 vòng của nút 10v là xong ạ...

Comment

Vậy là phần AC chú sẽ có 3 nút vặn chỉnh 0.1v, 1v, 10v.
            đây là nút vặn 10 nấc ạ chú có thể mua. Cháu lấy ví dụ thôi lỡ chú mua phải hàng đểu thì đừng bắt đền cháu. cháu nghèo lắm hông có tiền đền đâu ạ mỗi ngày mama chỉ cho 5 nghìn mua kẹo mút thôi ạ...
            https://shopee.vn/product/129756472/...5-1639572239.9

Comment

Lảm luôn mạch xung cho nó gọn nhẹ bác ợ. nguồn đôi mà cỡ đó biến áp cũng to nặng lắm. Em làm một mạch nguồn đôi đều chỉnh độc lập 24V-5A cho mỗi kênh xài bằng IR2153 với 2 mạch buck cũng khá gọn, hiệu suất cũng tạm ổn. Có bảo vệ ngắn mạch nữa ạ.

Có điều kiện thì bác xài buck LT1074 con này hơi mắc nhưng nồi đồng cối đá, chứ mấy con XL401X, hay LM2596 của bọn tàu sx em xài hay bị toi khi tải dòng cao hoặc sơ suất chập ngõ ra.

Click image for larger version  Name:	20211107_154300.jpg Views:	0 Size:	192.7 KB ID:	1725882

Comment

xin lỗi các bác em xem không kỹ, nếu phần AC bác xem mạch amplifier class D có khả thi không. Thấy nhiều bác làm class D với mấy con LM393 cũng đơn giản, gọn nhẹ mà áp ra lại chỉnh trơn hơn biến áp cơ, hiệu suất cũng khá.

Comment

Nguyên văn bởi ti500 Xem bài viết
                  xin lỗi các bác em xem không kỹ, nếu phần AC bác xem mạch amplifier class D có khả thi không. Thấy nhiều bác làm class D với mấy con LM393 cũng đơn giản, gọn nhẹ mà áp ra lại chỉnh trơn hơn biến áp cơ, hiệu suất cũng khá.
                  Dùng mạch class D có sẵn không ạ hay phải thiết kế mạch ạ

Comment

Có chứ. Trên mạng bán class D mono 400W khoảng 300k.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Có chứ. Trên mạng bán class D mono 400W khoảng 300k.
                      Mình thấy dùng class D để làm nguồn thì không ổn
                      1. Nó hỗ trợ trở kháng thấp nhất khoảng 2 ohm, nếu thấp hơn sẽ gây nóng amply
                      2. Nếu trở kháng tải cao quá thì có vẻ như dạng sóng ngõ ra cũng bị sai lệch. Mình đã từng tháo loa của Google Home Mini rồi lấy tín hiệu loa (cũng là class D) cho vào 1 mạch công suất khác thì nó ra tiếng như mèo gào

Comment

Chủ thớt cần 36V-5Amax tức là tải 7,6 ôm hoặc lớn hơn.

Có thể cái loa của bạn chỉ băm xung 1 vế + tín hiệu lấy 1 bên nên bị méo.
                        Nếu tải gắn cả 2 bên (float) thì không bị méo.
                        sau.ph

Comment

À OK, nhưng có lẽ chỉ có thể dùng ở chế độ CV, chứ còn muốn CC như yêu cầu chắc khó

Comment

À bác em làm nguồn thí nghiệm cho trường học chứ không tải loa á bác , Em đang theo hướng dùng hai biến áp cách ly riêng 1 cái qua mạch buck để biến ac thành dc còn 1 cái qua dimmer để điều chỉnh ac nhưng không biết cái dimmer dùng lâu dài có phát sinh chập chạm gì không

Comment

Không dùng loa thì dùng cho thí nghiệm vẫn được mà.

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                              Mình ở ngoài Bắc, hiện là giáo viên dạy tại Trường THCS Ngọc Tảo-Phúc Thọ-Hà Nội. Bộ nguồn cho các thí nghiệm mình làm vừa giành giải nhất cấp Quận/Huyện trong cuộc thi "Đồ dùng dạy học tự làm" do Sở GD&ĐT TP Hà Nội phát động. Cuối tháng 5 này sẽ tham gia dự thi cấp thành phố.
                              Dùng dimmer thì điện áp không còn hình sin nữa, biến áp nóng và kêu è è. Chưa kể nó ảnh hưởng đến thí nghiệm.
                              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

kingsho226 Tìm hiểu thêm về kingsho226

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X