Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nguồn DC cho máy tính để bàn, why not?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nguồn DC cho máy tính để bàn, why not?

xin chào mọi người, mình có 1 thắc mắc về nguồn của PC đây:
    theo mình biết thì PC sử dụng điện 1 chiều, 3,3v 5v, 12v ... thế thì tại sao ta không tạo ra 1 bộ nguồn sử dụng điện DC nhỉ ví dụ sử dụng accu chẳng hạn, thay vì phải dùng inverter đưa 12v -> 220V rồi lại hạ xuống = bộ nguồn máy tính hiện tại. (cái này nằm trong dự án năng lượng xanh cho ngôn nhà).

Nguyên văn bởi nguyenut Xem bài viết
    xin chào mọi người, mình có 1 thắc mắc về nguồn của PC đây:
    theo mình biết thì PC sử dụng điện 1 chiều, 3,3v 5v, 12v ... thế thì tại sao ta không tạo ra 1 bộ nguồn sử dụng điện DC nhỉ ví dụ sử dụng accu chẳng hạn, thay vì phải dùng inverter đưa 12v -> 220V rồi lại hạ xuống = bộ nguồn máy tính hiện tại. (cái này nằm trong dự án năng lượng xanh cho ngôn nhà).
    cái này có lâu rồi bạn à, nhưng nó không thông dụng thôi , một số máy tình dùng trong xe hơi ngày trước(hàng đặt riêng) nó chạy bằng ắc quy 12v, không dùng inverter 12vdc/220vac, mà lại được qua những mạch inverter DC/DC để ra 2 nguồn nhỏ là 3,3v/20A, 5V/20A, -12v/1A,-5v2A. còn 12v thì qua mắt lọc chận.

Comment

hi, thì ra la vẫn có, thank nhiều nhé để mình kiếm theo từ interver DC-DC xem sao

Comment

Thế cái màn hình chạy = gì nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          cũng đẫn DC vào cho nó chạy luôn. đối với LCD còn CRT thì chưa tháo ra,

mình cũng chuyển DC12-DC310 để làm nguồn UPS (mà hiệu suất thấp quá có 50%)

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            báo cáo với bác là em nó cũng chạy 12vdc luôn , màn LCD 12in.

Comment

Một số psu cao cấp hiện nay cũng dùng mạch VRM để chuyển 12v ra 2 đường 5v và 3,3 chứ k0 lấy 2 đường 5v và 3,3 từ biến áp như một số kiểu nguồn cũ.
              AcBel M88 Power 1100W | PowerLAB | Page 3
              AcBel R9 Power 900W | PowerLAB | Page 3

Giả như dùng acquy thì sẽ dùng 3 mạch VRM , cái chính là điện áp ra từ bộ chuyển đổi đó sẽ vào thẳng main và ổ cứng , nên việc loại bỏ xung nhiễu , ổn định điện áp cũng là vấn đề khá lớn ( nhiễu thì gây lỗi trong quá trình xử lý giữ liệu , còn điện áp k0 ổn định thì nó dễ thông luôn cái main , mà dễ chết do điện áp nhất hình như là cái ổ cứng ). Đơn giản là bạn có dám tin vào sản phẩm của mình làm ra để thử nghiệm trên bộ máy tính thân yêu của mình
              Dân mình dám dùng đồ tàu nhưng cái mình tự chế lại k0 dám dùng vì nghĩ k0 an toàn .

Comment

cho mình hỏi mình muốn dùng pc công suất 200w = acquy thì dùng bộ nguồn nào ? xin cho model luôn nhé! hàng VN càng tốt

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenut Tìm hiểu thêm về nguyenut

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X