Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai giúp em đậy có phải biến áp xung không.và có quấn được kích công suất bao nhiêu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ai giúp em đậy có phải biến áp xung không.và có quấn được kích công suất bao nhiêu

em có cái biến áp như hình tháo từ mạch(nhà em buôn phế liệu đồ nhiều lắm nhưng không dùng được hết)

cho em hỏi em có phải quấn lại không vào quấn thế nào để có mạch kích tâm 40w.và các linh kiện cần thiết để có 1 mạch inverter ạ
    Click image for larger version

Name:	994871_404463276341556_1030640018_n.jpg
Views:	1
Size:	70.7 KB
ID:	1418197
    vì em thấy nó bằng lá thép ghép lại nên không chắc.

Help me bờ liz

Comment

Đây không phải là biến áp xung bạn ạh nó chỉ là biến áp cơ thông thường thôi, biến áp xung là con biến áp thường được bọc 1 lớp băng keo dạ quang màu vàng quanh lõi ferrit và thân dây đồng, biến áp xung tháo ra thường chỉ thấy 2 cái lõi chữ E đen thui ghép lại với nhau nhìn nó giống 2 cục nam châm vĩnh cửu nhưng ko phải. Và để có inverter không nhất thiết là phải xài biến áp xung mà chỉ cần dùng 1 con biến áp cơ tổ bố là được, đượng nhiên là phải kiểm tra cuộn sơ cấp thứ cấp và đủ thứ nữa. Với 40W thì biến áp ko to lắm đâu, bạn có thể tra trên diễn đàn có rất nhiều bài dạy làm inverter đơn giản = biến áp cơ lẫn biến áp xung.
      Nếu Tương Lai có thể dự đoán trước thì đó hoàn toàn ko phải là Tương Lai mà chỉ là sự Bịa Đặt.
      Bạn có quyền đầu tư cho Tương Lai nhưng chẳng có gì đảm bảo là nó sẽ trở thành Hiện Thực.

Comment

nó đúng là có 2 nửa chữ e đó ạ.mặc dù nièu lá thép nhưng nó rất chắc.và cái quấn màu vàng em bóc ra rồi và cái này chỉ có 1 cuộn.vậy cái này là cuộn cảm.em muốn tận dụng nó xem quấn được không.vì nếu dùng biến áp thông thường rất đa dạng.em có nhiều loại.khổ nỗi loại mà trên diễn đàn yêu cầu dây toàn 3 li.trong khi đó cái dây to nhất trong công tơ điện em thấy nó còn chưa được 2 li rưỡi.có mạch nào mà dùng biến áp loại vừa vừa như sử dụng cục nguồn 12v tầm 2a không ạ.

Comment

Name:	1069935_404500846337799_1687770367_n.jpg
Size:	86.6 KB
ID:	1382752 thế này đây ạ

Comment

Đó chỉ là biến áp sắt từ bình thường thôi bạn ơi.
            Biến áp xung phải đại loại thế này bạn này:

Name:	ux_a11102700ux0097_ux_c.jpg
Size:	41.0 KB
ID:	1383034

Name:	ee-ferrite-core.jpg
Size:	9.0 KB
ID:	1383035

Name:	Ferrite-Transformer-Core.jpg
Size:	49.8 KB
ID:	1383036

Comment

thanks các bác.đang làm inverter như luồng bácviethung mà 1 đấu nối tiếp với bóng 12v thì 1 bên ấm.1 bên lạnh.bóng sang tầm 1/2,sau khi trực tiếp thì bố khói 1 bên fet.không biết do cái gì nữa.đang thử tay 1 con fet khác xem sao

Comment

Theo như ảnh chụp thì nó là biến áp sắt từ thông thường. Làm inverter thì dùng biến áp sắt từ hay biến áp xung đều có cách, nhưng mạch 2 kiểu khác hẳn nhau.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

- BAX lõi ferit cứng + dòn + dễ vỡ + đen + ko dẫn đện
                  - BA thường lõi bằng lá thép nên có thể uốn được & ''ko thể vỡ''
                  - đơn giản nhất là bạn mài 1 xíu cái lõi ra sẽ biết ngay là lõi của nó có phải thép hay ko...
                  - theo mình thì cái đó là biến áp thường, hông nên dùng cho tần số cao (hàng Kz) ví như các xung dao động của nguồn...

Comment

BA sắt rồi bác ạ nhìn cũng biết nữa chả lẽ các bác nhình không ra sao chữ E ghép lá thép chà bá mà không thấy sao ? .

Comment

Đây là cuộn cảm thường được dùng để lọc. Chất lượng lõi thép thì "tệ thôi rồi" không thể dùng để quấn biến áp được! (Nếu cố tình thì cũng được nhưng ... thử khắc biết!) Chất lượng lõi thép này chỉ tương đương với loại sử dụng trong chấn lưu đèn huỳnh quang, tốt nhất là tách dây đồng và lõi ra 2 phần riêng biệt để ... cân!
                      Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Nguyên văn bởi zeronic Xem bài viết
                        Đây là cuộn cảm thường được dùng để lọc. Chất lượng lõi thép thì "tệ thôi rồi" không thể dùng để quấn biến áp được! (Nếu cố tình thì cũng được nhưng ... thử khắc biết!) Chất lượng lõi thép này chỉ tương đương với loại sử dụng trong chấn lưu đèn huỳnh quang, tốt nhất là tách dây đồng và lõi ra 2 phần riêng biệt để ... cân!
                        Tách riêng ra cân sẽ được giá hơn phải ko anh

Comment

Vậy cho mình hỏi biến áp sắt thường thì xung tối đa là bao nhiêu Hz ?

Comment

vậy mong các bác cho em hỏi cái biến áp thường thấy trong loa nam mon to đùng ấy cũng có lõi thép, vậy nó có phải là biến áp thường không ạ hay là biến áp xung ạ?

Comment

Nguyên văn bởi saokhuyatn91 Xem bài viết
                              vậy mong các bác cho em hỏi cái biến áp thường thấy trong loa nam mon to đùng ấy cũng có lõi thép, vậy nó có phải là biến áp thường không ạ hay là biến áp xung ạ?
                              nó là biến áp thường.

Comment

Về tác giả

Collapse

kaitoukid93 Tìm hiểu thêm về kaitoukid93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X