Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bảo vệ quá tải cho mạch inverter dùng TL494

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thucbao Xem bài viết
    Để bảo vệ cắt tải hoàn toàn cần bố trí các bước có thể như sau
    Lấy tín hiệu từ Rs--> khuyếch đại tín hiệu qua LM358-->so sánh tín hiệu này với điện áp mẫu qua OA (cũng của LM358) khi tín hiệu này đạt điện áp mẫu thì đầu ra nó sẽ xuất điện áp làm tác đông đến rơle hoạc thirixtor, cái này sẽ tác động đến chân số 4 của TL494 làm nó ngưng hoạt động.
    Yêu cầu dùng thiristor hoặc rơ le vì sau khi hết dòng quá tải (do TL494 nghỉ) thì áp trên shun =0, nhưng do tính chất của thirristor khi đã dẫn là dẫn luôn mặc dù hết tín hiệu từ Rs rồi, rơ le thì mình dùng tiếp điểm phụ nối liền mạch cho nó tự giữ.
    Như vậy thì phải có tác đông của con người vào thì mạch mới chạy lại, còn không thì nó sẽ cắt và đóng lại liên tục ko ngừng nên không đạt mục đích của mình được.
    Ví dụ để bảo vệ 600W thì dòng qua Rs=600w/220v=2.7A. Nếu chọn Rs=0.05Ohm thì áp cắt trên Rs là 0.135V ta khuếch đại tín hiệu này lên 50 lần (chẳng hạn) thì có 6.7V. Dùng trở phân áp chia áp này ra 5.1V và 1.6V và đưa tín hiệu 5.1V vào 1 chân vào so sánh (+) của LM358, chân vào so sánh (-) của LM358 thì lấy áp mẫu bằng 1 diod zener (nối +12V acquy với trở 470Ohm-->zener 5.1V---> -12V ) Khi áp từ Rs lớn đạt 0.135V tức là áp vào chân (+) của LM358 đạt 5.1V thì nó so sánh với chân (-) nơi Zener ổn áp 5.1V, thấy bằng áp thì đầu ra OA LM358 xuất hiện áp và tác động cho Thiristor thông mạch tác động vào chân 4 TL494.
    Em nên xem kỹ alldatasheet--> LM358 để hiểu cách dùng nó và khuyếch đại tín hiệu nhé. Chúc thành công.
    P/S chọn bảo vệ thế này thì không mắc chân 16 như trước mà chân 16 cứ nối mát nhé
    Em dùng LM555 có được không ạ . Em thấy dùng LM555 là thay được cả thiristor và LM358 , em làm mạch như thế này anh xem có được không ạ .
    Em làm thử mạch thật thì ổn cả , xem như mạch bảo vệ quá tải đã xong .

Nhưng dùng kiểu này thì chân 2 , 4 , 13 , 14 , 15 , 16 em phải làm thế nào ạ . ( đến woncup rồi mà em chả xem được vi mất điện , xem được có nửa trận lại mất điện , thi thoảng mới xem được ) .
    Last edited by Boa Hancock; 17-06-2014, 12:11.

Comment

Anh thucbao ơi , chân 2,4,13,14,15,16 thì phải làm thế nào ạ

Comment

Nguyên văn bởi Boa Hancock Xem bài viết
        Em dùng LM555 có được không ạ . Em thấy dùng LM555 là thay được cả thiristor và LM358 , em làm mạch như thế này anh xem có được không ạ .
        Em làm thử mạch thật thì ổn cả , xem như mạch bảo vệ quá tải đã xong .

Nhưng dùng kiểu này thì chân 2 , 4 , 13 , 14 , 15 , 16 em phải làm thế nào ạ . ( đến woncup rồi mà em chả xem được vi mất điện , xem được có nửa trận lại mất điện , thi thoảng mới xem được ) .
        Cho anh hỏi chút, em thử cái mạch LM555 chạy rồi là như nào? em lấy Rs là bao nhiêu và điện áp trên Rs lấy ra được bao nhiêu? Hay em lấy áp nguồn kích hoạt vào cái điểm Rs để thử mạch?
        Nếu không dùng OA (LM358..) thì áp lấy từ Rs không đủ làm cho trans dẫn để nối chân 2 với mát đâu?
        Còn các chân của TL494 thì em nối như đã vẽ, duy chỉ thay đổi chân 16 nối mát, còn chân 4 thì nối với sơ đồ 555 (thay vị trí con C1815 này vào chỗ mạch từ chân 14 xuống chân 4, khi có áp từ chân 3 của 555 xuất hiện bảo vệ, thì nó kích c1815 này nối áp chân 14 xuống chân 4 qua trở nào đó để chân 4 đạt 3.5V )

Comment

Cho anh hỏi chút, em thử cái mạch LM555 chạy rồi là như nào? em lấy Rs là bao nhiêu và điện áp trên Rs lấy ra được bao nhiêu? Hay em lấy áp nguồn kích hoạt vào cái điểm Rs để thử mạch?
          Nếu không dùng OA (LM358..) thì áp lấy từ Rs không đủ làm cho trans dẫn để nối chân 2 với mát đâu?
          Còn các chân của TL494 thì em nối như đã vẽ, duy chỉ thay đổi chân 16 nối mát, còn chân 4 thì nối với sơ đồ 555 (thay vị trí con C1815 này vào chỗ mạch từ chân 14 xuống chân 4, khi có áp từ chân 3 của 555 xuất hiện bảo vệ, thì nó kích c1815 này nối áp chân 14 xuống chân 4 qua trở nào đó để chân 4 đạt 3.5V )
          Anh xem phần TL494 như thế này đúng chưa ạ

Em vẽ như thế thôi ạ , chứ thực tế em ghép Darlington những 4 con C1815 , điện áp Rs em làm thế này ạ , em làm mạch cầu H rồi chỉnh lưu cầu điện lưới để có điện áp 310vdc thay cho phần DC-DC vì chưa có rồi làm tương tự như bình thường , làm thế nên điện ở Rs nhỏ quá em không đo được bằng cái VOM cùi bắp nên em dùng biến trở để chỉnh đến khi nào mà đạt được chỗ công suất cần bảo vệ .
          Mạch em làm đây ạ

Anh ơi , chân 14 có 10mA mà bắt nó làm việc nhiều thế có tốt không ạ .
          Anh cho em xin ymail hay số điện thoại được không .
          Last edited by Boa Hancock; 18-06-2014, 12:10.

Comment

Nguyên văn bởi Boa Hancock Xem bài viết
            Anh xem phần TL494 như thế này đúng chưa ạ

Em vẽ như thế thôi ạ , chứ thực tế em ghép Darlington những 4 con C1815 , điện áp Rs em làm thế này ạ , em làm mạch cầu H rồi chỉnh lưu cầu điện lưới để có điện áp 310vdc thay cho phần DC-DC vì chưa có rồi làm tương tự như bình thường , làm thế nên điện ở Rs nhỏ quá em không đo được bằng cái VOM cùi bắp nên em dùng biến trở để chỉnh đến khi nào mà đạt được chỗ công suất cần bảo vệ .
            Mạch em làm đây ạ

Anh ơi , chân 14 có 10mA mà bắt nó làm việc nhiều thế có tốt không ạ .
            Mạch từ (chân 14--1815--chân 4) thêm trở tầm 330 Ohm vào cực góp , khi c1815 tác động thì chân 4 sẽ có áp vào 3.5V
            Mạch phân áp cho C1815 thì R9 nên chọn tầm=12K
            Chân 14 tuy đấu nhiều nơi nhưng dòng tiêu thụ cũng ko lớn, do các chân vào OA hầu như ko ăn dòng mà chỉ lấy áp. Chỉ có cái mạch vừa lắp thêm vào chân 4 là ăn 3--4 ma

Comment

Mạch từ (chân 14--1815--chân 4) thêm trở tầm 330 Ohm vào cực góp , khi c1815 tác động thì chân 4 sẽ có áp vào 3.5V
              Mạch phân áp cho C1815 thì R9 nên chọn tầm=12K
              Chân 14 tuy đấu nhiều nơi nhưng dòng tiêu thụ cũng ko lớn, do các chân vào OA hầu như ko ăn dòng mà chỉ lấy áp. Chỉ có cái mạch vừa lắp thêm vào chân 4 là ăn 3--4 ma
              Em sửa lại rồi đây ạ .http://www.upsieutoc.com/images/2014/06/18/12345.jpg

Anh cho em xin cái ymail hoặc số điện thoại với nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

Boa Hancock Tìm hiểu thêm về Boa Hancock

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X