Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bảo vệ quá tải cho mạch inverter dùng TL494

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bảo vệ quá tải cho mạch inverter dùng TL494

em đang làm 1 cái mạch kích điện theo mạch này Click image for larger version

Name:	Machkich310.jpg
Views:	1
Size:	177.2 KB
ID:	1421424
    nhưng mới chỉ có hồi tiếp để ổn áp , giờ em muốn làm thêm hồi tiếp về chân 4 để bảo vệ quá tải , khoảng 400w , 310VDC thì phải làm như thế nào ạ . Mong các bác giúp đỡ . Em cảm ơn ạ .

giúp em với các bác ơi .

Comment

Từ D9,D10 đấu qua trở Sun xuống G để lấy mẫu áp mà đưa về bảo vệ.
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
        Từ D9,D10 đấu qua trở Sun xuống G để lấy mẫu áp mà đưa về bảo vệ.
        làm như thế nào ạ , anh vẽ cho em cái mạch đi ạ ,
        Last edited by Boa Hancock; 23-05-2014, 20:42.

Comment

Chọn Rs thích hợp, thường cỡ 0,1 Ohm, khi dòng qua Rs sẽ tạo ra một sụt áp nhỏ cỡ vài chục đến vài trăm mV. Dùng tín hiệu áp này để đưa về mạch bảo vệ quá dòng.
          Attached Files

Comment

Chọn Rs thích hợp, thường cỡ 0,1 Ohm, khi dòng qua Rs sẽ tạo ra một sụt áp nhỏ cỡ vài chục đến vài trăm mV. Dùng tín hiệu áp này để đưa về mạch bảo vệ quá dòng.
            nối vào đâu ạ , trình độ em đang còn non mà anh anh toàn nói lý thuyết .

Comment

Giúp em với các bác ơi ........

Comment

CHÀO bạn Boa Hancock .
                về đề tài này mình kôg rành lắm, chưa ráp mạch máy nầy lần nào nên chưa có kinh nghiệm thực tế. kôg có máy nên kôg thực nghiệm được,nên củng kôg thể cho bạn được sơ đồ với linh kiện chính xác.
                mình chỉ có thể gợi ý cho bạn tự bạn tham khảo thực nghiệm.-bạn đả biết chân 4 ic 494 khi ở mức thấp [L] 0v thì ic sẻ có dao động, khi ở mức cao [H] thì ic kôg chạy, ta sẻ ráp 1 mạch điện tác động vào chân nầy có điện áp cao khi thứ cấp bị quá tải thì mạch sẻ mất dao động.
                với sự gợi ý của bác hoangtam741 bạn gắn 1 điện trở [R phải có côg suất lớn ] ở đường GND để lấy một điện áp từ thứ cấp về để tác động lên mạch đóng mở nguồn [ có thể là ic hoặc trans ] tại chân 4 của ic .bạn củng là thợ sửa inverter hy vọng bạn sẻ làm được.chúc bạn thành công.

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                  CHÀO bạn Boa Hancock .
                  về đề tài này mình kôg rành lắm, chưa ráp mạch máy nầy lần nào nên chưa có kinh nghiệm thực tế. kôg có máy nên kôg thực nghiệm được,nên củng kôg thể cho bạn được sơ đồ với linh kiện chính xác.
                  mình chỉ có thể gợi ý cho bạn tự bạn tham khảo thực nghiệm.-bạn đả biết chân 4 ic 494 khi ở mức thấp [L] 0v thì ic sẻ có dao động, khi ở mức cao [H] thì ic kôg chạy, ta sẻ ráp 1 mạch điện tác động vào chân nầy có điện áp cao khi thứ cấp bị quá tải thì mạch sẻ mất dao động.
                  với sự gợi ý của bác hoangtam741 bạn gắn 1 điện trở [R phải có côg suất lớn ] ở đường GND để lấy một điện áp từ thứ cấp về để tác động lên mạch đóng mở nguồn [ có thể là ic hoặc trans ] tại chân 4 của ic .bạn củng là thợ sửa inverter hy vọng bạn sẻ làm được.chúc bạn thành công.
                  Em cám ơn anh ạ . Em không phải là thợ gì đâu , chọc ngoáy cho biết thôi , trình đọ em đang non lắm , đang phải nhờ các bác nhiều .

Comment

CHÀO bạn Boa Hancock .

Khi quá tải thì điện áp tại điểm A là cao đúng không ạ

Click image for larger version

Name:	Machkich310.jpg
Views:	1
Size:	106.7 KB
ID:	1395997

Nên khuếch đại bằng Tranzito hay bằng OA .

Comment

Áp tại điểm A được tính U = It x Rs, khi dòng tải tăng thì áp điểm A tăng. Nếu dùng BJT thì chọn áp dẫn B-E cỡ 0,6V, qua 2 tranzito khuếch đại lên để lấy tín hiệu bảo vệ. Tốt hơn thì dùng mạch khuếch đại thuật toán.

Comment

Áp tại điểm A được tính U = It x Rs, khi dòng tải tăng thì áp điểm A tăng. Nếu dùng BJT thì chọn áp dẫn B-E cỡ 0,6V, qua 2 tranzito khuếch đại lên để lấy tín hiệu bảo vệ. Tốt hơn thì dùng mạch khuếch đại thuật toán.
                        Chọn Rs lớn quá thì hiệu suất thấp , thấp quá thì bảo vệ không ổn định .

Em cần bảo vệ quá tải khoảng 400w thì phải chọn Rs thế nào cho hợp lí ạ .
                        Last edited by Boa Hancock; 03-06-2014, 21:12.

Comment

Nguyên văn bởi Boa Hancock Xem bài viết
                          Chọn Rs lớn quá thì hiệu suất thấp , thấp quá thì bảo vệ không ổn định .

Em cần bảo vệ quá tải khoảng 400w thì phải chọn Rs thế nào cho hợp lí ạ .
                          cứ theo công thức mà tính. thí dụ :
                          -dòng ra bên thứ cấp là [ 400W : 310v ]= 1.3 A.
                          -điện áp lấy ra tại điểm A là 1v , Rs sẻ là [ 1v : 1.3 ]= 0,7 om.
                          -công suất rs là [ 1v x 1.3 A ]= 1.3 W [chọn 2w]

Comment

cứ theo công thức mà tính. thí dụ :
                            -dòng ra bên thứ cấp là [ 400W : 310v ]= 1.3 A.
                            -điện áp lấy ra tại điểm A là 1v , Rs sẻ là [ 1v : 1.3 ]= 0,7 om.
                            -công suất rs là [ 1v x 1.3 A ]= 1.3 W [chọn 2w]
                            Em cám ơn anh ạ .

À anh ơi , nên dùng tranzito hay OA để khuyếch đại ạ .

Comment

Nguyên văn bởi Boa Hancock Xem bài viết
                              Em cám ơn anh ạ .

À anh ơi , nên dùng tranzito hay OA để khuyếch đại ạ .
                              Tl494 nó có sẵn Err Amp, chân 16 và chân 15 chưa dùng đó
                              Áp từ Rs câu vào chân 16 qua con trở 1K (chỉ cần tầm 0.2V là được rồi) nên chọn Rs=0.2v/1.3a=0.15Ohm cho đỡ hao
                              Áp chân 15 thì bỏ nối như cũ đi mà thay bằng mạch phân áp ( nối từ chân 14 qua 2 trở R1 và R2 xuống mát) chân 15 sẽ nối với giao điểm R1 và R2.
                              Nếu lấy R1=10k thì 0.2 = 5*R2/(R1+R2) --> R2=385 omh
                              Nếu lấy R1=12K thì R2=470 Ohm vừa khéo
                              Last edited by thucbao; 09-06-2014, 01:05.

Comment

Về tác giả

Collapse

Boa Hancock Tìm hiểu thêm về Boa Hancock

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X