Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các phương án điều khiển tốc độ động cơ AC 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tại sao không dùng mạch dịch pha cho đơn giản và ít linh kiện nhỉ?
    Nếu không có diac thì 2 transistor PNP, NPN thay thế.
    Nếu sợ điện trở kích qua G nóng, dùng biến thế nhỏ 220 -6volt để nạp tụ dịch pha.

Comment

bữa trước em đấu triac nhầm . chân T2 mới là chân IN , em lại đấu vào chân T1 nên triac tự kích . nhưng khi đấu lại đúng chân thì không kích dc triac , em đã đổi chân biến áp rồi .mạch vẫn không chạy .thử dùng mạch điều khiển triac của quạt để chỉnh con TG16C60 thì nó chạy (em dùng bóng đèn dây tóc 100W làm tải ) .

Comment

Nguyên văn bởi lhphuong Xem bài viết
        bữa trước em đấu triac nhầm . chân T2 mới là chân IN , em lại đấu vào chân T1 nên triac tự kích . nhưng khi đấu lại đúng chân thì không kích dc triac , em đã đổi chân biến áp rồi .mạch vẫn không chạy .thử dùng mạch điều khiển triac của quạt để chỉnh con TG16C60 thì nó chạy (em dùng bóng đèn dây tóc 100W làm tải ) .
        hi, mình cũng nhầm giống bạn nên cứ tưởng sao triac cứ dẫn hoài chứ, nhưng khi nối đúng lại cũng chẳng thay đổi gì, e tháo ra nối lại , thay linh kiện không biết bao nhiêu lần rồi đó a [MENTION=235027]vuongvanminh[/MENTION] ơi,cái mạch có chỗ nào không ổn ko a, hôm nay em quyết tâm lắp kỹ lại 1 lần kiểm tra kỹ từng chân mà thay đổi biến trở, triac chẳng dẫn tý nào cả, bó tay, hic

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
          Của bạn đây!
          Giá thành làm nên mạch khoảng 30K tinh cả công suất BTA và tản nhiệt. cộng thêm cái máy biến áp 25K nữa.
          mạch này động cơ chạy hơi nóng, điều khiển tốc độ không được mượt mà và moment hơi yếu khi chạy tốc độ chậm tuy nhiên nó vẫn rẻ hơn nhiều so với biến tần hay bộ phát tốc rồi, bạn [MENTION=235027]vuongvanminh[/MENTION] có thế bớt chút thời gian thiết kế thêm phần phản hồi tốc độ cho a e tham khảo không, như thế mạch sẽ chạy ổn định hơn

Comment

Vậy là đã có thành viên làm theo sơ đồ của mình thành công rồi. các điều khiển động cơ như thế này đúng như bạn nói. đây chỉ là sơ khai thôi nha! khi các bạn làm thành công rồi, hiểu bản chất vấn đề rồi, bước tiếp theo là làm phần phản hồi. Có phản hồi rồi thì động cơ chạy mới luột được, mô men sẽ khỏe ở tốc độ thấp. Tuy nhiên động cơ chạy sẽ vẫn bị nóng-----điều này không khắc phục được vì bản chất điều khiển nó vậy. Mình đang làm cái máy hàn lăn cho khách. sắp xong rồi, lúc đó anh em ta chiến đấu tiếp phần phản hồi và cách ly giữa mạch lực và mạch điều khiển.
            * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
            * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Vậy là đã có thành viên làm theo sơ đồ của mình thành công rồi. các điều khiển động cơ như thế này đúng như bạn nói. đây chỉ là sơ khai thôi nha! khi các bạn làm thành công rồi, hiểu bản chất vấn đề rồi, bước tiếp theo là làm phần phản hồi. Có phản hồi rồi thì động cơ chạy mới luột được, mô men sẽ khỏe ở tốc độ thấp. Tuy nhiên động cơ chạy sẽ vẫn bị nóng-----điều này không khắc phục được vì bản chất điều khiển nó vậy. Mình đang làm cái máy hàn lăn cho khách. sắp xong rồi, lúc đó anh em ta chiến đấu tiếp phần phản hồi và cách ly giữa mạch lực và mạch điều khiển.
              mạch này chỉ có mấy con opam cũng dể hiểu thôi mà, mạch chạy hơi nhiễu tý, động cơ tuy nóng nhưng trong giới hạn cho phép nếu mình gắn cái quạt cho nó thì cũng ổn thôi, về phần phản hồi mình có ngu kiến là chắc dùng thêm 1 con opam nữa, đưa điện áp từ 2 đầu motor (qua biến áp) về opam so sánh rồi đưa vào chân VR 10k như thế k biết có ổn định được tốc độ không, cách ly thì nếu công suất thấp dùng moc được rồi,tốt hơn nữa thì dùng biến áp xung thôi, ngu kiến của mình là thế, hi, đặt gạch chờ bạn làm tiếp vậy, nóng lòng lắm vì trước giờ không nghĩ tới điều khiển bằng mấy con opam này, hi, mà cũng đang bận bịu tý
              Last edited by quangminh82z; 23-07-2014, 01:15.

Comment

Đã có người xác nhận mạch này lắp chạy rồi, bạn chủ thớt có cần VVM ráp mạch mới theo sơ đồ đó không?

Nào bây giờ ta bắt tay vào làm phần cách ly nha!

Chuẩn bị cho mình 01 cái lõi biến áp xung có thiết diện trụ là 1Cm2 và quấn như sau: quấn 02 quận cách ly, quận sơ quấn 140 vòng----có lấy điểm giữa chung ở vòng thứ 70 nha! quận thứ cấp quấn 70 vòng. Chú ý là các bạn quấn dây 0.19mm2 thôi nha kẻo cửa sổ không vừa.

Chuẩn bị 01 con SG3525, 1 con tụ 103, 1 biến trở vi chỉnh 50K, 2 con IRFZ44.

Về sơ đồ thì mình sẽ vẽ sau.

Khi làm xong phần này rồi, anh em ta làm nốt phần phản hồi ổn định tốc độ là OK!
                Last edited by vuongvanminh; 28-07-2014, 07:51.
                * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.

Comment

Đã có người xác nhận mạch này lắp chạy rồi, bạn chủ thớt có cần VVM ráp mạch mới theo sơ đồ đó không?

Nào bây giờ ta bắt tay vào làm phần cách ly nha!

Chuẩn bị cho mình 01 cái lõi biến áp xung có thiết diện trụ là 1Cm2 và quấn như sau: quấn 02 quận cách ly, quận sơ quấn 140 vòng----có lấy điểm giữa chung ở vòng thứ 70 nha! quận thứ cấp quấn 70 vòng. Chú ý là các bạn quấn dây 0.19mm2 thôi nha kẻo cửa sổ không vừa.

Chuẩn bị 01 con SG3525, 1 con tụ 104, 1 biến trở vi chỉnh 50K, 2 con IRFZ44.

Về sơ đồ thì mình sẽ vẽ sau.

Khi làm xong phần này rồi, anh em ta làm nốt phần phản hồi ổn định tốc độ là OK!
                  dạ, ok a, ngày mốt e mới đi chợ mua được, ngày mốt e mua, tại mai phải làm gấp cái máy ép nhiệt giao cho khác, hi, a [MENTION=235027]vuongvanminh[/MENTION] nếu rảnh và có linh kiện sẵn thì ráp nhanh cái quay video hay chụp hình cho tụi e xem đi, e lắp kỹ lắm rồi mà vẫn không kích được triac,tất cả linh kiện e lắp y chang của a chỉ trừ con triac e dùng là con bta12 thôi, tải là bóng sợi đốt
                  Last edited by ninh7979; 26-07-2014, 21:11.

Comment

bác [MENTION=235027]vuongvanminh[/MENTION] lắp cái cho a e xem với, e cũng làm theo mà chưa được, hihi

Comment

mình cũng lắp xong rồi vẫn không chạy được
                      đời cần học hỏi

Comment

Nhiều bạn làm không thành công! để mình ráp thử nha! chắc phải thứ 2 mới có, bởi vì chưa có lm324.

Comment

Nhiều bạn làm không thành công! để mình ráp thử nha! chắc phải thứ 2 mới có, bởi vì chưa có lm324.
                          tình hình là sao rồi a [MENTION=235027]vuongvanminh[/MENTION]

Comment

tình hình là đã mua đồ hết rồi, a VVM vẫn chưa ráp thử ak

Comment

VVM đang bận chút việc, chưa làm được

Comment

Bác lấy lm339 trong bộ nguồn atx cũng được mà

Comment

Về tác giả

Collapse

ninh7979 Tìm hiểu thêm về ninh7979

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X