Thông báo

Collapse
No announcement yet.

PWM to current

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

5-10Hz thì khó điều khiển mô tơ AC lắm , vì ở tần số thấp nó chạy không ổn định , kể cả khởi động có khi còn không nổi .

Comment

Nguyên văn bởi tivoi
      tí phải làm 1 cái chuyển pwm sang analog, ma tần số của pwm là 5 đến 10Hz để điều khiển inverter vì tín hiệu đó lấy từ cồng LPT của máy tính, phần mền đó nó xuất tín hiệu như vậy ... bác namqn có giải pháp nào tốt không????
      Giải pháp thì có, nhưng dùng kỹ thuật số. Chúng ta đang ở một box thuộc mục "Điện tử tương tự", nên phải xem có cao thủ nào về điện tử tương tự có giải pháp hay không.
      Bạn tivoi cho biết thêm thông tin: tốc độ đáp ứng của tín hiệu chuyển đổi là bao nhiêu? (nghĩa là khi bạn xuất ra tín hiệu PWM thì tín hiệu analog phải có giá tri tương ứng trong thời gian cho phép là bao lâu).

Không biết có bạn nào giải hộ bạn tivoi bài toán này bằng kỹ thuật tương tự không nhỉ?

Thân,
      Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi txt
        5-10Hz thì khó điều khiển mô tơ AC lắm , vì ở tần số thấp nó chạy không ổn định , kể cả khởi động có khi còn không nổi .
        Bạn hiểu nhầm ý nghĩa của tín hiệu PWM mà bạn tivoi đang nói đến. Đó là tín hiệu PWM dùng để đặt yêu cầu điều khiển cho inverter, chứ nó không phải là ngõ ra PWM của inverter. Bản thân inverter sẽ có tần số switching khoảng một vài chục kHz, chứ không thể là 5 đến 10 Hz được.

Thân,

Comment

trình bày ngắn gọn của tí là thế này, ngõ ra cùa thiết bị chạy ở tần số 25khz, người ta dùng nó để phát PWM, vậy thỉ tần số PWM càng cao thì độ phân giải càng bé, ví dụ ta chọn tần số 2,5khz độ phân giải của PWM là 10, 1khz sẽ là 25, 10hz sẻ là 2500.
          Cho nên bắt buộc phải dùng PWM tần số thấp.

Dùng analog như bác namqn như bác ấy nói cần có tần số cao 1 chút, và theo tí thấy hình như trị số của tụ và trở phải chính xác mới ổn, còn nếu dùng tần số thấp phải mắc nhiều tầng lọc RC, tí ko hiểu sẽ mắc như thế nào. đầu ra của ngõ RC nay nối vào đầu vào của mạng RC khác, sau đó dùng opam cộng lại rồi cho ra tín hiệu analog.

Vì lý do điều khiển biến tần, nên tốc độ ko cần cao lắm. ì dù sao thì motor củng cần thời gian tang tốc và giàm tốc. Thởi gian chuyển đổi có thể ở hàng mili second, 50milisecond.

Dùng phuong pháp analog này tí ko hiểu lắm, điện thì ripple là gì vậy bác namqn

Comment

Bạn đừng dùng độ phân giải quá cao, vì cái inverter nó cũng không có độ phân giải cao như vậy để đáp ứng cho bạn. Bạn có thể chọn độ phân giải khoảng 100 - 200, như vậy bạn sẽ có PWM ở khoảng 125 - 250 Hz. Sẽ dễ dàng hơn cho bạn trong việc thiết kế mạch lọc analog.

Nếu dùng nhiều tầng RC thì đầu ra của tầng trước nối vào đầu vào của tầng sau. Tín hiệu mà bạn lấy ra trên hai đầu tụ C sẽ không hoàn toàn phẳng như DC lý tưởng, mà nó sẽ có một thành phần xoay chiều chồng lên thành phần DC mà bạn mong muốn. Thành phần xoay chiều này chúng ta gọi là ripple đó.

Thân,

Comment

làm thế nào để tính toán trị số cho RC vậy bác namqn, nếu ta chọn tần số PWM là 125Hz

Comment

Tớ lười giở sách vở ra lắm, bạn tivoi tìm sách về thiết kế mạch lọc analog để đọc thêm nhé. Tớ mô phỏng rồi điều chỉnh thông số, dưới đây là một mạch để tham khảo. Bạn có độ suy giảm khoảng 36dB tại tần số 100 Hz, mạch có thời gian xác lập của đáp ứng xung là khoảng 300 ms. Nhớ là mạch này để tham khảo nhé, bạn tivoi phải tự tính toán cho thích hợp với yêu cầu của bạn, và đừng quên có mạch đệm tại ngõ ra như trong hình vẽ.

Còn một ý nữa mà tớ quên, bạn tivoi phải chú ý là ngõ ra của cổng LPT là tín hiệu logic, nó không chuyển đổi giữa 0V và 5 V một cách lý tưởng đâu. Bạn cũng sẽ cần một mạch chuẩn hóa mức điện áp trước khi đưa vào mạch lọc.

Thân,

Comment

Tình cờ nhớ ra là thằng National Semiconductor nó có một cái WEBench (Web Electronic Bench), cho phép thiết kế nhiều thứ qua mạng.

Bạn tivoi vào đó đăng ký một account, sau đó dùng cái WEBench đó để thiết kế mạch lọc tích cực cho bài toán của bạn thì đảm bảo ngon hơn cái mạch tớ đã đưa.

Bạn vào đây nhé: http://www.national.com, chọn WEBench Tools.
                  Chúc thành công!

Thân,

Comment

thanks bác nam quá xá, tí sẽ ngâm cuu và test thử, vậy là việc đầu tiên phải chuẩn hóa tín hiệu để đảm bào rẳng đầu ra đúng điện thế, vậy tí chuẩn hóa tín hiệu pwm từ LTP ra thành 10V trước, sau đó tính toán lại mạch lọc và bộ đệm đúng không bác namqn, cái mạch này nó củng có biên độ ngõ ra tỉ lệ với tín hiệu pwm chứ bác, 0>10V tỉ lệ 0>>100% độ rộng xung?????

Comment

ah mạch chuẩn hóa tín hiệu tí dùng mạch triger smith bằng opam ổn ko bác, tín hiệu ra ko biết chuẩn 10V được ko?

Comment

Nguyên văn bởi tivoi
                        thanks bác nam quá xá, tí sẽ ngâm cuu và test thử, vậy là việc đầu tiên phải chuẩn hóa tín hiệu để đảm bào rẳng đầu ra đúng điện thế, vậy tí chuẩn hóa tín hiệu pwm từ LTP ra thành 10V trước, sau đó tính toán lại mạch lọc và bộ đệm đúng không bác namqn, cái mạch này nó củng có biên độ ngõ ra tỉ lệ với tín hiệu pwm chứ bác, 0>10V tỉ lệ 0>>100% độ rộng xung?????
                        Đúng rồi đó. Nó có điện áp ngõ ra tỷ lệ với độ rộng xung.

Thân,

Comment

Nguyên văn bởi tivoi
                          ah mạch chuẩn hóa tín hiệu tí dùng mạch triger smith bằng opam ổn ko bác, tín hiệu ra ko biết chuẩn 10V được ko?
                          Dùng OPAMP thì tốt, nhưng cần tìm con loại rail-to-rail output, nếu không thì cân chỉnh khá mệt đấy, có khi còn phải cấp nguồn âm nữa (không nhất thiết phải đối xứng).

Thân,

Comment

Nguyên văn bởi namqn
                            Dùng OPAMP thì tốt, nhưng cần tìm con loại rail-to-rail output, nếu không thì cân chỉnh khá mệt đấy, có khi còn phải cấp nguồn âm nữa (không nhất thiết phải đối xứng).
                            Thân,
                            Đại ca ơi, rail-to-rail là gì vậy? có phải giả sử áp nuôi opamp là 0-12V thì output cho ra điện áp dải từ 0-12V luôn phải ko?
                            Thanks

Comment

Nguyên văn bởi Thaphuong
                              Đại ca ơi, rail-to-rail là gì vậy? có phải giả sử áp nuôi opamp là 0-12V thì output cho ra điện áp dải từ 0-12V luôn phải ko?
                              Thanks
                              Chính xác rồi!

Thân,

Comment

bác namqn ơi có thể đơn cử loại opam nào dùng được mà phải có bán ở việt nam đó nha

Comment

Về tác giả

Collapse

tivoi Tìm hiểu thêm về tivoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X