Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng mổ thịt bộ biến đổi 12VDC-220VAC (pure sine wave inverter)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cùng mổ thịt bộ biến đổi 12VDC-220VAC (pure sine wave inverter)

Gần đây em đang nghiên cứu bộ biến đổi 12VDC từ Acquy sang 220VAC để dùng trong những ngày mất điện. Em đã nghiên cứu rất kỹ các bài viết của các bác trên diễn đàn mình, tuy nhiên đấy vẫn là các tài liệu lấy trên mạng về, chưa phải là tài liệu thực tế. Em thấy các bác thảo luận sôi nổi lắm, nhưng nhiều anh em vẫn chưa có kiến thức thực tế. Em đưa ra chủ đề này mong nhà Bác nào có các bộ Inverter thì chụp hình, vẽ mạch lên cho anh em cùng mổ xẻ, điều ấy mới thật đáng quý trọng. Chứ các bác cứ thảo luận các mạch điện chia sẻ trên mạng thì hơi mông lung. Với lại các bộ Inverter chuẩn phải là Pure sine wave cơ, chứ mấy bộ xung vuông thì bình thường lắm. Em rất mong các bác chia sẻ các sơ đồ mạch thực, hình ảnh thực thể anh em mình nghiên cứu, mổ xẻ, chứ tốn thời gian đàm đạo những mạch điện trên mạng thì bình thường quá. Rất mong các bác ủng hộ ý kiến của em. Nói thật với các, và xin nhiều bác đừng tự ái nhé, rất nhiều anh em chúng ta thiếu kiến thức thực tế nghiêm trọng, các bác toàn thảo luận lý thuyết thôi chứ không có tý thực tế nào cả. Với lại các nguồn tài liệu trên mạng cần phải kiểm chứng thực tế, nhưng chúng ta chưa có cơ hội làm việc ấy. Vì vậy em thiết nghĩ muốn nghiên cứu thì cứ mổ xẻ thiết bị thật là OK nhất bởi nó là cái đã được chứng minh và kiểm nghiệm. Hơn nữa đó là kiến thức của nhân loại đã triển khai ra, tội gì ta đi nghiên cứu lại từ đầu. Rất mong sự ủng hộ và chia sẻ của các anh em!
    Last edited by nguyendinhvan; 12-08-2010, 11:18.

tôi có sơ đồ này không biết có phải sin không

Comment

Các bác nào có tài liệu thực thì share cho anh em đi, chứ nghiên cứu mấy trang web thì phi thực tế lắm. Rất mong sự ủng hộ của các bác.

Comment

Tui có ý này không biết các anh nghĩ sao:

Mua 01 bộ UPS cũ rồi độ lại xài là vô tư. Tui đang xài nè. OK lắm và thiết thực nữa.

Comment

Không cần phải mổ thịt nữa. Mục "Điện tử công suất"với chủ đề "Chuyển 12V DC ra 220V 50Hz" các thành viên dt05c và Huuphuong đã cung cấp cho diễn đàn 2 sơ đồ Inverter loại 150w, 300w mà theo tôi là do TQ sản xuất(tôi có bộ 300W có 4 fet tạo 220v-50hz). Chắc bộ 150w là 2 fet. Trong main của tôi thấy có ghi 150-300W.

Comment

Nguyên văn bởi quocbao1977 Xem bài viết
            Mua 01 bộ UPS cũ rồi độ lại xài là vô tư. Tui đang xài nè. OK lắm và thiết thực nữa.
            Bác quocbao1977 ơi, Bác độ lại bộ UPS thế nào vậy chỉ cho em với. Em cũng đang quan tâm đến vấn đề này đây. Nhà em có con Santak 500 bị hỏng bình Accu em định lấy bình accu otô lắp cho nó nhưng không biết làm thế nào. bác chỉ dẫn cho em với nhé.
            Cảm ơn bác nhiều.
            Mail: toi_khong_biet_gi@yahoo.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi KhanhND1950 Xem bài viết
              Không cần phải mổ thịt nữa. Mục "Điện tử công suất"với chủ đề "Chuyển 12V DC ra 220V 50Hz" các thành viên dt05c và Huuphuong đã cung cấp cho diễn đàn 2 sơ đồ Inverter loại 150w, 300w mà theo tôi là do TQ sản xuất(tôi có bộ 300W có 4 fet tạo 220v-50hz). Chắc bộ 150w là 2 fet. Trong main của tôi thấy có ghi 150-300W.
              Cái này rốt cuộc có cho 220V sin chuẩn không bác (hehehe)
              "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Đang định lưu ý với các bạn về Inverter Tàu thì hanguyen có hỏi :Cái này rốt cuộc có cho 220V sin chuẩn không bác. Trên sơ đồ thì có các linh kiện tham gia sửa áp ra dạng sin. Nhưng sin chuẩn thì có lẽ không được bởi vì khi sử dụng chạy quạt thì nó cũng êm. Nhưng với quạt có Điều kiển TX thì điện trở cấp nguồn IC nóng(có thể cháy nếu chạy lâu). Mạch cấp nguồn IC gồm: C//r + R + Diode ... thì áp sụt trên R lớn hơn khi chạy điện lưới, tương tự trên C nhỏ hơn. Có thể suy ra nó không là Sin chuẩn. Nếu các bạn muốn sin chuẩn nên mổ thịt UPS của Powerware.
                Last edited by KhanhND1950; 22-06-2009, 16:54.

Comment

Nguyên văn bởi congthang Xem bài viết
                  Bác nào có các bộ Inverter thì chụp hình, vẽ mạch lên cho anh em cùng mổ xẻ..!
                  Mạch này chạy quạt, tủ lạnh, máy bơm vô tư... êm như điện lưới luôn, giá khoảng 950K/vỉ.
                  Attached Files
                  Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                  Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                    Mạch này chạy quạt, tủ lạnh, máy bơm vô tư... êm như điện lưới luôn, giá khoảng 950K/vỉ.
                    Mua ở đâu nhỉ? Liệu có dùng được lâu không

Comment

ở chợ nhật tảo có bán không

Comment

Có 4 con công suất bé ti ti thế kia liệu có chạy được động cơ không ? Mà mua nó có cho thử không bác ? Mua về không chạy được thì phí ! Mà hình như thiếu cái máy biến áp hay sao ấy nhỉ ? Hay là mạch nó bãn riêng, biến áp bán riệng vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Có 4 con công suất bé ti ti thế kia liệu có chạy được động cơ không ? Mà mua nó có cho thử không bác ? Mua về không chạy được thì phí ! Mà hình như thiếu cái máy biến áp hay sao ấy nhỉ ? Hay là mạch nó bãn riêng, biến áp bán riệng vậy ?
                          Mạch này mua cả biến áp (xuyến) là 1M2, không biến áp là 950k. Nó có 8 con Fet (75N06) mắc theo mạch cầu, chịu dòng Max = 150A, công suất thực khoảng 350W. Mình chỉ nhập phần mạch, biến áp về tự quấn theo công suất khách hàng yêu cầu (P<1000W), tất nhiên là phải tăng số lượng Fet và tỏa nhiệt cho phù hợp. Nếu P>1000W thì phải tăng áp lên 24/48/96V... LH: Tâm - 0912242352, YM: hoangtam741@yahoo.com.vn
                          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Em chưa thích cái thằng biến áp xung đâu. Em thấy thằng vitanew và upslect nó dùng biến áp thường mà sóng ra sin cực kỳ luôn

Comment

Thằng upslec thì dùng mấy con 324 và 4081, 4046, 40... còn thằng vitanew thì thấy có 1 con 28 chân cạo hết số em nghĩ chắc nó là vi dk

Comment

Về tác giả

Collapse

congthang Tìm hiểu thêm về congthang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X