Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hướng dẫn làm bộ nguồn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Khi mạch hoạt động có tải với dòng 100mA thì công suất tiêu tán trên IRF840 là bao nhiêu hả các bạn ?
    Xem ra cái này chỉ để thảo luận mà thôi . Còn muốn dể dùng thì tôi cảm thấy không hợp lý lắm
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan
      Khi mạch hoạt động có tải với dòng 100mA thì công suất tiêu tán trên IRF840 là bao nhiêu hả các bạn ?
      Xem ra cái này chỉ để thảo luận mà thôi . Còn muốn dể dùng thì tôi cảm thấy không hợp lý lắm
      +Mạch có ứng dụng rất thực tế, sao lại không hợp lí ạ?
      +Thậm chí, vẫn giữ nguyên trị số linh kiện, chỉ thay đổi một số cái có công suất chịu đựng lớn hơn là có thể chơi ngon ở điện áp 220V AC.

Mạch trên bác "ebacson" dùng tốt với điện áp trong dải 20VAC --> 110V AC. (bác nên dùng Diode cầu 400V - 4A [không phải 400V - 2A])

Sau khi chạy tốt ở 110V lúc ấy nếu bác cần, em sẽ giải thích để bác sử dụng tốt ở 220VAC. (chỉ đổi linh kiện một chút thôi).

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88
        +Mạch có ứng dụng rất thực tế, sao lại không hợp lí ạ?
        +Thậm chí, vẫn giữ nguyên trị số linh kiện, chỉ thay đổi một số cái có công suất chịu đựng lớn hơn là có thể chơi ngon ở điện áp 220V AC.

Mạch trên bác "ebacson" dùng tốt với điện áp trong dải 20VAC --> 110V AC. (bác nên dùng Diode cầu 400V - 4A [không phải 400V - 2A])

Sau khi chạy tốt ở 110V lúc ấy nếu bác cần, em sẽ giải thích để bác sử dụng tốt ở 220VAC. (chỉ đổi linh kiện một chút thôi).
        Chú giúp anh thay đổi linh kiện để nó chạy trong dải 50 VAC --> 250 VAC nhé.

Comment

Nguyên văn bởi ebacson
          Chú giúp anh thay đổi linh kiện để nó chạy trong dải 50 VAC --> 250 VAC nhé.
          Mình đã lắp thành công khi thử với điện áp vào từ 20 v đến 110 volt ac rồi( không dám thử với 220 Volt). Mình dùng con 7812. và tải là một DC Fan 12 v. có một số vấn đề thế này mong các bạn giải thich giúp:
          - Khi điện áp vào là 20 Vac -> điện áp ra vẫn đủ 12 vdc -> Fan chạy mạnh, nhưng khi cho điện áp vào là 110 vac thì điện áp ra vẫn đủ 12 vdc nhưng quạt lại chạy rất yếu.(có phải do dòng yếu, vì sao?)
          - Muốn mạch hoạt động với điện áp vào đến 250 vac thì cần thay đổi như thế nào?
          - Làm thế nào để tăng dòng.

Comment

Bác dùng những linh kiện gì để lắp mạch chạy Fan.

Nếu sử dụng các linh kiện trên các sơ đồ ở trên thì hiện tượng bác mô tả là đúng rồi.

Mạch này chỉ có tác dụng cho output = 5V hoặc nhỏ hơn 10V.

Còn nữa: bác kiểm tra xem cái Fan của bác có công suất là bao nhiêu. Nếu lớn hơn 0.5 W thì Fan luôn quay yếu.

Comment

Nếu sử dụng các linh kiện trên các sơ đồ ở trên thì hiện tượng bác mô tả là đúng rồi.

Còn nữa: bác kiểm tra xem cái Fan của bác có công suất là bao nhiêu. Nếu lớn hơn 0.5 W thì Fan luôn quay yếu.
              Mình sử dụng như sơ đồ trên, chỉ thay ic là 7812 và fet là A20N50
              Mình thử tải là fan 12v trong bộ nguồn máy tính công suất nhỏ thôi. không hiểu vì sao khi điện áp vào nhỏ thì Fan chạy mạnh khi điện áp vào lớn hơn thì Fan lại chạy rất yếu.

Comment

Mình dùng linh kiên giống như trên. chỉ thay con 7805 thành 7812 và con fet thành a20n50. và tải là 1 fan12v trong bộ nguồn máy tính công suất nhỏ thôi.
                không hiểu vì sao khi điện pá vào nhỏ thì fan chạy mạnh, khi điện áp vào lớn thì fan lại chạy yếu.

Comment

Nguyên văn bởi ebacson
                  Mình dùng linh kiên giống như trên. chỉ thay con 7805 thành 7812 và con fet thành a20n50. và tải là 1 fan12v trong bộ nguồn máy tính công suất nhỏ thôi.
                  không hiểu vì sao khi điện pá vào nhỏ thì fan chạy mạnh, khi điện áp vào lớn thì fan lại chạy yếu.
                  + OK, bác dùng A20N50 là quá tốt (nó mạnh hơn gấp đôi so với IRF840).

+ Không biết cái Fan trong bộ nguồn máy tính của bác như thế nào? còn công suất của cái Fan trong nguồn máy tính của em nó bảo thông số của nó là 12V, 0.15A tức là phải cho nó ăn đủ 1.8W thì nó mới chạy mãnh liệt, còn ít hơn thì nó ... như con gà rù.

+ Bác phải chú ý, mạch của bác chỉ thích hợp trong việc nuôi sống opamp, vi điều khiển và thắp sáng vài con led vì công suất rất nhỏ maximum chỉ có 0.5 W. Dùng để chạy fan là hoàn toàn không hợp lí (loại fan nhỏ nhất P cũng phải cỡ 0.8W rồi).

+ Tại chân input của "regulator" điện áp nhấp nhô trong khoảng từ 11V ==> 13V, yêu cầu đầu vào phải lớn hơn đầu ra ít nhất là 2V thì mới ổn áp được đầu ra. Nếu bác gắn 7805 thì hoàn toàn OK, còn gắn 7812 thì .... sai rồi.

Comment

Hôm nay mới đọc thấy bài này. MH trả lời như sau.
                    1. Quạt chạy yếu là bởi vì quạt máy tính là loại brushless. Nó dùng IC để điều khiển 3 cuộn dây bên trong nó. Khi bạn đưa 20 V AC vào thì OK bởi mạch mở gần 100%. Nhưng khi 110V thì mở nhỏ. Lúc này điện áp trên tụ có dạng răng cưa. Mạch lọc của bạn không đủ. Muốn OK bạn cần có lọc LC hay chọn loại tụ 35V. Đặt cho điện áp MAX trên tụ là 30V. Dung lượng tụ 4700uF trở lên là được
                    2. Khi bật nguồn bị nổ là do hình như bạn dùng con FET kênh N. Nó phải là kênh P. Để an toàn cho FET cần 1 ZENER 12V ở cực G và D.
                    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                    Máy giặt
                    Lò vi sóng
                    Bếp từ.
                    Tủ lạnh.
                    Điều hòa

Comment

Nguyên văn bởi MinhHa
                      2. Khi bật nguồn bị nổ là do hình như bạn dùng con FET kênh N. Nó phải là kênh P. Để an toàn cho FET cần 1 ZENER 12V ở cực G và D.
                      Trong mạch chân S con FET nối xuống âm, vậy nó kênh N là đúng rồi chứ ạ ?

Comment

+ OK, bác dùng A20N50 là quá tốt (nó mạnh hơn gấp đôi so với IRF840).
                        + Bác phải chú ý, mạch của bác chỉ thích hợp trong việc nuôi sống opamp, vi điều khiển và thắp sáng vài con led vì công suất rất nhỏ maximum chỉ có 0.5 W. Dùng để chạy fan là hoàn toàn không hợp lí (loại fan nhỏ nhất P cũng phải cỡ 0.8W rồi).

+ Tại chân input của "regulator" điện áp nhấp nhô trong khoảng từ 11V ==> 13V, yêu cầu đầu vào phải lớn hơn đầu ra ít nhất là 2V thì mới ổn áp được đầu ra. Nếu bác gắn 7805 thì hoàn toàn OK, còn gắn 7812 thì .... sai rồi.
                        Đúng vậy mình chỉ thử tải bằng quạt thôi chứ mụch đích sử đụng là để nuôi opamp.
                        Mình lắp 7812 vì điện áp trên tụ 470uf là 18 volt.
                        mình đo điện áp ra vẫn đủ 12 vdc đấy chứ. mình đã thử với điện áp vào 220 volt rồi, kết quả điện áp ra rất yếu, yếu hơn khi điện áp vào là 110 volt, vậy cần phải thay đổi trị số linh kiện như thế nào để mạch hoạt động với điện áp vào lớn hơn 220v
                        Last edited by ebacson; 03-07-2006, 08:35.

Comment

việc tụ 470 nổ có lẽ do dòng nạp quá lớn thwr thêm một điện trở sau diod 4004 nhưng có thể bị hạn chế không dùng được khi điện áp đầu vào nhỏ

Comment

mờph chịu dòng kém R lai ko đủ thì yếu là đúng thôi HIhe

theo em thì bác cứ làm nguồn xung cho xịn .Vừa cách li dải dien áp lại lớn

DOI CUNG CHỈ VẬY THÔI

Comment

có anh nào biết mach sử lý nguồn băng mã số ko

Comment

nếu sơ đồ trên bạn đấu vào điện lưới 220v thì điện áp 1 chiều ra của cầu chỉnh lưu gần bằng 220v thiết bị trong mạch k chịu nổi thì nổ tụ mù mắt còn kêu cái gì.nên đấu trước cầu chỉnh lưu một máy biến thế để điều chỉnh giảm điện áp đầu vào cầu chỉnh lưu khoảng 15-20v thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

ebacson Tìm hiểu thêm về ebacson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X