Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LÀm Ơn giÚp ĐỠ mẠch tĂng dÒng?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LÀm Ơn giÚp ĐỠ mẠch tĂng dÒng?

Em Đang lÀm thỬ 1 cÁi nguỒn Ổn Áp tĂng dÒng dÙng ic Ổn Áp 78l15 dÙng 1 trans
    pnp 2955. ĐƯỢc biẾt vỚi cÁch mẮc nhƯ vẬy cÓ thỂ tẠo dÒng ra lÀ 5 ampe cÓ ĐÚng kÔ cÁc bÁc?
    NhƯng sao dÒng cỦa em chƯa dc ĐẾn 1 a
    em lÀm bẰng circuit maker
    rẤt mong cÁc bÁc giẢi thÍch cho
    Attached Files

Vì thiếu và sai trị số điện trở phải thêm vào từ nguồn chính nối với E 2955 1 điện trở hạn dòng 0R22 / 5 W con trờ cũ R1 trong mạch đổi thành 2R2 / 5W là đáp ứng được dòng output 5 A nhớ gắn tản nhiệt đủ lớn cho 2955 vì lúc này dòng qua nó là 7 A , bộ nguồn cần có công suất bằng hoặc lớn hơn 7 A .tốt nhất là kiếm mua 7805 dạng sò con này cho ra dòng 5 A .

Comment

Anh có thể giải thích cho em cái trị số 0R22/5W và 2R2/5W là gì kô ạ?
      rất mong dc giúp đõ lần cuối

Comment

Giá trị điện trở: 0R22/5W = 0,22 Ohm/5W, 2R2/5W = 2,2 Ohm/5W !
        Mạch của bạn đúng rồi, chỉ chọn linh kiện chưa phù hợp thôi. U2 thay bằng 7815 chịu dòng 1A, trở lấy mẫu dòng R1 thay bằng 1 Ohm/2W là được. Áp đầu vào khi có tải phải trên 18V nhé!
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

RẤT RẤT CÁM ƠN CÁC BÁC :d

Comment

BÁC hoangtam có thể giải thích cho em cái này với:
            Vẫn cái mạch đấy thay R1 bằng trở cỡ 220 OHm / 2watt, IC 7815 bằng 7805 thì dòng ra phải tầm đến 6 ampe nhưng sao với u ra lại thành hơn 9 V ? đúng ra max là 5 V mà
            xin đựoc giải đáp?

Comment

bạn nên tham khảo cuốn sách cách thiết kế mạch điện tử công suất của thầy hải đhbk hà nội cuốn đấy rất hay và có công thức tính cho mạch của bạn

Comment

Nguyên văn bởi drcool Xem bài viết
                BÁC hoangtam có thể giải thích cho em cái này với:
                Vẫn cái mạch đấy thay R1 bằng trở cỡ 220 OHm / 2watt, IC 7815 bằng 7805 thì dòng ra phải tầm đến 6 ampe nhưng sao với u ra lại thành hơn 9 V ? đúng ra max là 5 V mà
                xin đựoc giải đáp?
                Bạn thay trở 220ohm thành trở khoảng 10 ohm (loại thường 0.25w là được rồi ko cần trở cs)
                do 7805 có dòng tĩng khoảng 10mA mà trở phân dòng tiếp giáp BE lớn quá nên trans luôn dẫn vì thế áp ngõ ra~áp ngõ vào

Comment

cho em hỏi sách đấy của BKHN hay BKHCM đấy ạh?

Comment

Sách của thầy Phạm Quốc Hải ĐHBK Hà Nội, tên đầy đủ là "Hướng dẫn thiết kế điện tử công suất". Quyển này viết khá kỹ về phần chỉnh lưu và các công thức tính toán, dùng làm tài liệu tra cứu rất tốt.

Comment

Về tác giả

Collapse

drcool Tìm hiểu thêm về drcool

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X