Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hướng dẫn làm tesla coil

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

hj' làm theo người ta thui mà có mỗi cái tụ điện la em tự nghĩ cách làm ngon bổ rẻ,du sao cũng thank bác
    SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

với tinh thần ''trai vô tửu như cờ vô phong'' dự định của em là thay cái ống nhựa PVC thô giáp xấu xí kia bằng chai voldka men

thêm tý led nữa cho em nó (nung ning nắm)

Comment

tuyệt vời ạ,bác có thể post lại mạch bác đã dùng không bác?em mê cái này lâu rồi mà làm chưa được
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

hí vui wa ,em lười ra phố mua linh kiện nên tìm mấy em điện trở với còn 4 con d718 của kick cá rap tạm vào nhưng hoạt động ổn định lắm(em có lắp cái quat tản nhiệt cua máy tính)
          mạch đây bác em lấy trên mạng về

,đợi em tý pót cái hình của em làm thực sự cho nó thật,nếu bác làm được mạch công suất lớn hơn thì phóng điện ảo lắm,em mới phóng được khoảng 4cm thui

Comment

bạn cho biết thông số của biến áp kích thì tôt quá , nhà có mấy con 2n3055 bỏ xó hơi phí
            Giật tôt mà làm cái gậy chống trộm thì ngon nhể .
            Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nguyên văn bởi h11540 Xem bài viết
              hí vui wa ,em lười ra phố mua linh kiện nên tìm mấy em điện trở với còn 4 con d718 của kick cá rap tạm vào nhưng hoạt động ổn định lắm(em có lắp cái quat tản nhiệt cua máy tính)

,đợi em tý pót cái hình của em làm thực sự cho nó thật,nếu bác làm được mạch công suất lớn hơn thì phóng điện ảo lắm,em mới phóng được khoảng 4cm thui
              cái này là phần inverter thôi mà bác,em định dùng TL494 với MOSFET cho tiện,còn phần phần tạo phóng điện cao áp thì sao ạ ,
              Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
              Keep moving forward...

Comment

Bạn có thể cung cấp thông số cuận biến áp được không vậy và có yêu cầu gì đặc biệt về cuận biến áp này không.
                Xin cảm ơn.
                VNATR Forum:

Comment

chào bác ! hình như theo em thấy, bác chưa sử dụng cuộn tesla ah ???!
                  theo so do mach bác mới nâng điện từ 24V qua cuộn cao áp của TV thì áp ra dưới 30.000V rồi thì bác kéo trực tiếp lên bóng đèn tròn ở trên luôn ah ?!

nếu dùng cuộn Tesla thì cuộn sơ cấp đó bác dùng dây đồng có đường kính từ 5mm trở lên thì mới hiệu quả... nếu làm tốt áp ra có thể lên đến ..NỮA TRIỆU VÔN (500.000) khi đó nó phóng xa 0.5m đấy ....

em đã làm rồi, nhưng bỏ ngoài quê, không chụp hình được ! hihi
                  Mail :

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                    cái này là phần inverter thôi mà bác,em định dùng TL494 với MOSFET cho tiện,còn phần phần tạo phóng điện cao áp thì sao ạ ,
                    cùng ý tưởng với bác ! dùng MosFet thì chuyên nghiệp hơn và dể dàng điều chỉnh công suất ! phần tạo điện cao áp ban đầu nên chọn để áp ra khoảng dưới 10.000V cho dể dàng làm tụ cao áp (nếu áp quá lớn thì làm tụ rất khó khăn). phần TESLA thì cuộn sơ cấp quấn khoảng 7 vòng (dây có đường kính > 5mm) và quấn theo vòng tròn có đường kính lớn và quấn rất gần nhau (dể nó nằm thấp dưới chân cuộn TESLA). trong cuộn TESLA mỗi vòng dây tạo ra áp cả nghìn vôn ... vì thế nếu sơ cấp đặt quá gần hoặc quấn có chiều cao lớn thì sẽ có hiện tượng phóng điện từ thứ cấp sang sơ cấp.

cuộn TESLA thường quấn đến cả nghìn vòng..... mỗi vòng cả nghìn vôn thì áp ra từ cuộn TESLA là 1 TRIỆU Vôn... phóng xa được 1m (nếu môi trường ẩm lớn có thể phóng xa hơn)

nhìn sẽ đẹp cực kỳ !!!!
                    Mail :

Comment

1,đầu tin nếu có fly-back rồi thì thôi,không có thì bay ra tiệm sửa tivi nơi gần nhất mua hoặc xin lấy 1 cái,về bác lấy dây 0,5mm quấn 10 vòng quanh cái lõi ferit ở ngoài ấy hình đây quấn chặt đẹp rùi dùng keo nhiệt(8k/1) gắn vào cho chắc chắn,10 vòng này là 10 vòng hồi tiếp,1 đầu nối với cực B của tran và 1 đầu nối với điểm giữa của 2 điện trở(phân áp),thế là xong phần hồi tiếp.(phần dây nhỏ trên hình)

2,fly-back lên nhìn chân em nó điếm từ trái wa phải có 10 chân xếp theo hình chữ U lộn ngược,còn lại đầu C của tran và dương nguồn,đầu C em đấu vào chân số 7,còn dương nguồn em đấu vào chân số 1,chân số 3 em đấu 1 dây ra làm dây thoát mass

3,về phần tran công suất thì bác có thể dùng 2N3055,d718...,cứ nối 1 con vào mạch chạy được thì nối thêm các con khác vào chân B với B,C với C,E với E,xong nhanh gọn nhẹ,thêm cái quạt chạy cả tiếng

lưu ý :nếu không chạy đảo đầu dây trên cuộn sơ cấp và hồi tiếp,không phải là đảo hồi tiếp sang sơ cấp đâu nha!!
                      chúc thành công !!!!

Comment

1,đầu tin nếu có fly-back rồi thì thôi,không có thì bay ra tiệm sửa tivi nơi gần nhất mua hoặc xin lấy 1 cái,về bác lấy dây 0,5mm quấn 10 vòng quanh cái lõi ferit ở ngoài ấy hình đây quấn chặt đẹp rùi dùng keo nhiệt(8k/1) gắn vào cho chắc chắn,10 vòng này là 10 vòng hồi tiếp,1 đầu nối với cực B của tran và 1 đầu nối với điểm giữa của 2 điện trở(phân áp),thế là xong phần hồi tiếp.(phần dây nhỏ trên hình)

2,fly-back lên nhìn chân em nó điếm từ trái wa phải có 10 chân xếp theo hình chữ U lộn ngược,còn lại đầu C của tran và dương nguồn,đầu C em đấu vào chân số 7,còn dương nguồn em đấu vào chân số 1,chân số 3 em đấu 1 dây ra làm dây thoát mass

3,về phần tran công suất thì bác có thể dùng 2N3055,d718...,cứ nối 1 con vào mạch chạy được thì nối thêm các con khác vào chân B với B,C với C,E với E,xong nhanh gọn nhẹ,thêm cái quạt chạy cả tiếng

lưu ý :nếu không chạy đảo đầu dây trên cuộn sơ cấp và hồi tiếp,không phải là đảo hồi tiếp sang sơ cấp đâu nha!!
                        chúc thành công !!!!
                        Mấy cái cao áp ti vi này có vị trí chân bố trí khác nhau bác ơi bác có thể vẽ sơ đồ nguyên lý dùm được không ạ.
                        VNATR Forum:

Comment

haha chỗ em mà mua linh kiện dễ như chỗ các pro thì em làm hẳn cục này cho nó hoành tráng này

còn tụ điện thì em làm dùng tàm tạm rùi,em là dân không chuyên toàn của nhà có cái ji thì dùng cái đấy vui là chủ yếu,đến tụ cũng phải tự làm mà,tài hèn sức mọn để các pro cười chê rùi,khi nào em vào đại học thì làm cái to hơn hj'

Comment

Nguyên văn bởi lckinhen Xem bài viết
                            chào bác ! hình như theo em thấy, bác chưa sử dụng cuộn tesla ah ???!
                            theo so do mach bác mới nâng điện từ 24V qua cuộn cao áp của TV thì áp ra dưới 30.000V rồi thì bác kéo trực tiếp lên bóng đèn tròn ở trên luôn ah ?!

nếu dùng cuộn Tesla thì cuộn sơ cấp đó bác dùng dây đồng có đường kính từ 5mm trở lên thì mới hiệu quả... nếu làm tốt áp ra có thể lên đến ..NỮA TRIỆU VÔN (500.000) khi đó nó phóng xa 0.5m đấy ....

em đã làm rồi, nhưng bỏ ngoài quê, không chụp hình được ! hihi
                            ác em phải dùng cuộn thứ cấp chứ quấn quanh ống PVC còn ji nữa chứ cho trực tiếp để em toi ak bác xem lại hình di chắc chup điện thoại nên ko nét lắm,hình nét tý này,nó xanh hết bóng nhưng không chụp được:

còn bác bảo em cho 30.000v vào cái bóng đèn chỉ để chứng minh làm thành công thì em ko có gan đấy,em chua mún chết,hjx,hjx
                            Last edited by h11540; 20-10-2012, 18:58.

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                              em cũng có TL494 với MOSFET ở trong bộ nguồn ATX nhưng lắp lâu mà em lại hào hứng nghịch nên làm luôn cái này cho nhanh,phần phóng cao áp thì em làm 2 điện cực bằng ốc vít chỉnh được tần số đánh lửa,ngại chup hình nữa thì dài lắm mà cái đấy mấy bác bít hết rùi còn ji nữa

Comment

Nguyên văn bởi dao Xem bài viết
                                Mấy cái cao áp ti vi này có vị trí chân bố trí khác nhau bác ơi bác có thể vẽ sơ đồ nguyên lý dùm được không ạ.
                                cách đơn giản nhất là bạn đấu dương nguồn vào chân 1 chân còn lại dò từ 2 đến 7 khi nào thấy tia lửa dài nhất là được,chứ sơ đồ thì nó cũng khác nhau đấy

Comment

Về tác giả

Collapse

lety_20391 Tìm hiểu thêm về lety_20391

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X