Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hướng dẫn làm tesla coil

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin hướng dẫn làm tesla coil

em lên mạng thấy cái này hay quá. Mong các bác hướng dẫn giúp em với, em muốn làm cái chạy với nguồn dc thấp thấp thôi. Các bác hướng dẫn chi tiết cho em chút nha, em chẳng biết gì cả. Thank các bác nhiều lắm
    http://www.youtube.com/watch?v=klQCC...eature=related
    nếu nhầm box thì nhờ mod move giúp em nha

minh ko hieu cai ban can la gi

Comment

mình cần hướng dẫn làm cái tesla coil giống như trong đoạn video trích ấy, và sử dụng nguồn cỡ như vậy thôi tức là khoảng 24v . nhưng vì trình độ có hạn nên muốn nhờ anh em hướng dẫn chi tiết giúp

Comment

được như cái này thì càng hoành tráng http://www.youtube.com/watch?v=Dyam4...eature=related

Comment

không ai giúp em à

Comment

Chào bạn !
            Bạn thử làm theo mạch này xem thế nào .

Mạch này mình lấy trên một forum của bọn tây .

Mình đã thử với một mạch tuơng tự nguồn 6v . k0 có tia sét ra nhưng vẫn làm sáng được bóng neon nhỏ (có lẽ do dòng để kích quá nhỏ thông thừong các cuộn mini tesla nó cũng dùng đến 50 v rồi )

Comment

thank bạn nhiều lắm. Để thi xong mình làm thử xem sao :d

Comment

à quên cho mình hỏi, mấy linh kiện này mua loại chịu được giới hạn điện thế là bao nhiêu vậy bạn?

Comment

cái này mình gặp rùi nè, ngày xưa có đi làm trong ngành quảng cáo, thấy mấy người làm neonsing dùng cái này để test đèn
                  mình có hỏi rùi và giá cả của nó khoảng 400k loại cầm tay xài pin
                  nhưng chẳng biết nguyên lí hoạt động nó như thế nào
                  bác nào biết thì post lên cho anh em xem lun nhe

Comment

Mình k0 phải là dân chuyên điện tử , chỉ thích nghich linh tinh nên cũng k0 biết nhiều lắm .
                    Bạn có thể xem vào trang này để xem và tính toán cách cuốn cuộn sơ cấp của cột tesla
                    http://www.extremeelectronics.co.uk/...=sstc_calc.php
                    Về cơ bản thì khi làm cuộn tesla cần tính toán để cuốn cuộn sơ cấp , làm toroid ( cái này đc xem như một tụ điện ) và tính tần số cộng hưởng tuơng ứng với cuộn thứ cấp và toroid ( tần số cộng hưởng chính xác sẽ cho ra cường độ dòng cao nhất có thể )

2 mạch trên hình như là mạch giao động nghẹt .

Mạch mình đã thử làm là mạch này

Mình thay con MPSA06 = 2 con c828 , trở 51k = 33k thì vẫn hoạt động , chạy điện 6v chỉ làm sáng đèn neon ( giơ gần k0 cần nối dây vào 2 đầu đèn ) , k0 có tia sét .

Comment

Nguyên văn bởi foryou1989 Xem bài viết
                      Mình k0 phải là dân chuyên điện tử , chỉ thích nghich linh tinh nên cũng k0 biết nhiều lắm .
                      Bạn có thể xem vào trang này để xem và tính toán cách cuốn cuộn sơ cấp của cột tesla
                      http://www.extremeelectronics.co.uk/...=sstc_calc.php
                      Về cơ bản thì khi làm cuộn tesla cần tính toán để cuốn cuộn sơ cấp , làm toroid ( cái này đc xem như một tụ điện ) và tính tần số cộng hưởng tuơng ứng với cuộn thứ cấp và toroid ( tần số cộng hưởng chính xác sẽ cho ra cường độ dòng cao nhất có thể )

2 mạch trên hình như là mạch giao động nghẹt .

Mạch mình đã thử làm là mạch này

Mình thay con MPSA06 = 2 con c828 , trở 51k = 33k thì vẫn hoạt động , chạy điện 6v chỉ làm sáng đèn neon ( giơ gần k0 cần nối dây vào 2 đầu đèn ) , k0 có tia sét .
                      Uả, bạn mắc 2 con c828 là mắc như thế nào, mình không rành, còn con MPSA06 không mua được hả bạn?

Comment

Để có tia dài 1 cm cũng dễ mà. Nhưng nói trước là hơi bị tốn điện đấy

Comment

sau khi đọc xong bài của mấy bro em thấy hay hay cũng mày mò làm thử 1 cái hi` anh em cho nhận xét,góp ý để em hoàn thành nó
                          1,phần nguồn:em dùng máy biến áp 220/12v ,loại này dây em nó to bằng ngón tay lun,trước em còn dùng que hàn loại nhỏ hàn hồ quang được cư mà

2,phần chỉnh lưu: em dùng cầu diot lấy trong nguồn máy tính ra có cả tản nhiệt hẳn hoi,thêm 1 dàn tụ lọc nguồn nữa,đảm bảo ngon bổ rẻ!!!

3,phần cuộn thứ cấp:sau 1 phút bồng bột em ra cưa ngay đoạn ống nhựa PVC trên gác,thừa kế quả máy quấn dây của bố em,em cho ống vào thêm tý dây đồng kết quả đây,quấn bằng máy nên rất đều và mượn,xịt thêm tý sơn bóng nữa cho chắc

4,phần dao động:vì chỗ em người ta làm kick cá nhìu wa nên tuyệt chủng hết sò 2n3055 rùi em lấy con d718 dùng thay,4 em cho nó mát +thêm công suất nữa,tia lửa ra được 2cm

5,phần tiếp theo là cao áp:em ra tiệm sửa tivi mua cuộn fly-back loại to nhất tiệm nhahết 140k mới tinh sương nguyên hộp nguyên tem toàn chữ tàu không hà.quấn lấy 10 vòng hồi tiếp bên ngoài dây 1mm thế là xong

6,tụ điện:về tụ thì em cũng bít chút chút,nhưng cơ sở vật chất có hạn haha,ở gần nhà em không ai bán tụ cao thế cả,lên mạng tìm thì thấy người ta làm tụ bằng chai nước mưối với giấy bạc,nhưng em thích nghịch theo cách của em,và đây ''SiÊU TỤ ĐIỆN'' nhưng không dùng được huhu

vấn đề của em nằm ở đây mong các pro giúp em làm cái tụ hiệu quả,nguyên liệu dễ kiếm cái,em thích tự làm cơ đi mua xa lắm mà chắc ji đã có
                          ôi nhìn người ta làm mà mình cứ rạo rực hết cả lên
                          Last edited by h11540; 19-10-2012, 17:08.
                          SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

anh em vào góp ý hộ em cái: lalala,sau 8 tiếng suy nghĩ,đúng 3giờ đêm em không ngủ được bật dậy với mục đích làm cho xong cái tụ có thể chịu được điện áp khoảng 15kv-30kv

đầu tiên em lấy 2 tấm vỏ case máy tính ra(hi sinh)

sau đó em dùng túi nilon loai to dài gần bằng cái chiếu ấy,các bác có thể ra chợ mua dễ dàng,em bọc 2 tấm vỏ case vào,túi nilon làm chất điên môi,còn 2 cái vỏ case làm bản cực tụ điện,dùng ốc bắt thêm 2 dây vào 2 cực

kết quả bất ngờ hơn dự tính,em làm thành công tụ cao áp ngon bổ rẻ,và rap vào mạch em nó phóng điện tốt lắm,kết quả đây,cho cái bóng đèn vào nghịch vui lắm
                            xanh lè

sáng được cây đèn

em sẽ cải tiến để nâng công suất và làm lại cái tụ,thay 2 cái vỏ case bằng tấm tôn TO vào,cám ơn đã xem
                            SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

vote cho tinh thần sáng tạo
                              Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Về tác giả

Collapse

lety_20391 Tìm hiểu thêm về lety_20391

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X