Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch Inverter của Việt Nam

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch Inverter của Việt Nam

EM mới mua được 1 bo inverter ở hàng linh kiện điện tử về nghiên cứu. Mạch có dạng thế này:
    Mặt trên

Mặt dưới:

2 đèn đệm chạy Tip41C, IC1: LM358, IC2: Xóa số. KHuyến cáo chạy 2 cặp công suất D718 hoặc 3055.
    Em muốn thiết kế để tăng công suất đầu ra và transformer cho hơp lí cho khoảng 500-1000W. Xin các bác cho em ý kiến nên đổi sang cặp CS loại nào và transformer như thế nào thì hợp lí để lắp a. Thanks!

Đây chỉ là mạch inverter đơn giản, trong mạch sử dụng IC CD4047 (là IC đã bị xóa số) để tạo sóng vuông. Nếu ráp với hai căp sò D718 thì công suất khoảng 100W. Muốn tăng công suất, bạn có thể ghép thêm vài cặp sò D718 và ráp darlington cho tầng thúc. Đương nhiên bạn cũng phải chọn tranfomer có công suất phù hợp.
    Do là mạch xung vuông nên rất khó sử dụng cho các loại tải cảm .

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
      Đây chỉ là mạch inverter đơn giản, trong mạch sử dụng IC CD4047 (là IC đã bị xóa số) để tạo sóng vuông. Nếu ráp với hai căp sò D718 thì công suất khoảng 100W. Muốn tăng công suất, bạn có thể ghép thêm vài cặp sò D718 và ráp darlington cho tầng thúc. Đương nhiên bạn cũng phải chọn tranfomer có công suất phù hợp.
      Do là mạch xung vuông nên rất khó sử dụng cho các loại tải cảm .
      có biện pháp nào để cải thiện dạng sóng đầu ra ko bác
      luôn luôn lắng nghe.nghe lâu mới hiểu !

Comment

cái bo này mua mấy k thế ạ?
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

MẠch này rất đơn giản nên tự lắp để giảm chi phí .

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
            cái bo này mua mấy k thế ạ?
            45k ở ngoài hàng bán lkđt rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi nhuy08 Xem bài viết
              EM mới mua được 1 bo inverter ở hàng linh kiện điện tử về nghiên cứu. Mạch có dạng thế này:
              Mặt trên

Mặt dưới:

2 đèn đệm chạy Tip41C, IC1: LM358, IC2: Xóa số. KHuyến cáo chạy 2 cặp công suất D718 hoặc 3055.
              Em muốn thiết kế để tăng công suất đầu ra và transformer cho hơp lí cho khoảng 500-1000W. Xin các bác cho em ý kiến nên đổi sang cặp CS loại nào và transformer như thế nào thì hợp lí để lắp a. Thanks!
              Hom truoc minh cung mua thử một bo tương tự như vậy, nó đòi 50k, nhưng ic dao đông ko phải 4047, nhưng mình nghĩ nó là dong 40xx, về nhà lắp chạy, kêu lắm, chạy quạt kêu kinh khủng, mình phải cho nối tiếp đầu ra với một cuộn số của quạt trần và chọn số phù hợp thì mới đỡ kêu. nói chung dùng ko ổn lắm.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi phumanhtoko Xem bài viết
                Hom truoc minh cung mua thử một bo tương tự như vậy, nó đòi 50k, nhưng ic dao đông ko phải 4047, nhưng mình nghĩ nó là dong 40xx, về nhà lắp chạy, kêu lắm, chạy quạt kêu kinh khủng, mình phải cho nối tiếp đầu ra với một cuộn số của quạt trần và chọn số phù hợp thì mới đỡ kêu. nói chung dùng ko ổn lắm.
                thì bác tính xem tiền nào của ấy.giá rẻ thế còn gì.thích hợp với nhúng người mày mò nhgichj điện tử

Comment

Nguyên văn bởi hc1088 Xem bài viết
                  45k ở ngoài hàng bán lkđt rất nhiều.
                  45k thì tự lắp hơn
                  Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                  Keep moving forward...

Comment

các bác mua bo mạch này ở đâu vậy.ngoài chợ trời có không các bác.công suất của bo mạch này là bao nhiêu vậy.nó có đầy đủ linh kiện chưa hay chỉ có cái mạch mình về ráp linh kiện vậy??

Comment

ngoài chợ trời thì có sẵn mà.bác mua thêm 4 con d718(32K) một cái ba 12-0-12 loại 15 a (hơn 200k) kiếm cái hộp nũa là bác có cái inverter rồi nhớ láp tản nhiệt cho đèn d718 nha

Comment

vậy biến dùng biến áp xung lấy từ nguồn máy tính được không bác.công xuất của mạch này là bao nhiêu vậy.biến áp xung của em là 350 w thấy đề trên cái vỏ của nguồn.thì công xuất thực của mạch này là bao nhiêu vậy bác

Comment

Nguyên văn bởi thuan3112 Xem bài viết
                          vậy biến dùng biến áp xung lấy từ nguồn máy tính được không bác.công xuất của mạch này là bao nhiêu vậy.biến áp xung của em là 350 w thấy đề trên cái vỏ của nguồn.thì công xuất thực của mạch này là bao nhiêu vậy bác
                          ối biến áp xung ko dùng được ở mạch này đâu.nếu lắp 4 đèn d718 và ba 20a thì được tầm khoảng 150w .nếu bác muốn dùng bax thì phải dùng mạch khác.nếu bạn có nguồn atx máy tính thì tận dụng được ối lk rồi vd như ic tl494 tụ lọc.cầu diot.một ít điện trở chỉ cần 2 em irf z44 hoạc irf 3205 hay irf1404 thì càng tốt
                          mạch như này nhé
                          Attached Files

Comment

nhưng nguồn máy tính của em không dùng con tl 494 mà dùng con SG6105DZ 20 chân.với lại bác có thể cho em biết công dụng của từng con này không tranzito 40N03P, MOSPEC F12C20C, PEC 716 ,D13003 ,D13007K.em không phải dân điện tử mong các bác giúp đỡ.có bác nào có mạch dùng con SG6105DZ 20 chân.không cho em với

Comment

Hiện nay tzt D718 (8A / 120V / 80W) có giá ngang với D1047 ( 10A / 140V / 100W)
                              --> Anh em nên dùng D1047 để tăng công suất đầu ra với cùng giá tiền

0987.673.683

Comment

Về tác giả

Collapse

nhuy08 Tìm hiểu thêm về nhuy08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X