Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Quangthuan8x Xem bài viết
    Thanks bác nhiều.e tính làm cái 500w.thấy bác nói cũng thíc lắm.nhưng máy đo đạc ko có làm mò thì mệt lắm.ma nhìn quận l bác quấn là e cũng chết ngộp mất rồi.chắc phải tìm cách khác thôi.bác có sơ đồ nào hiệu suất tạm chấp nhận được thì cho em xin với ạ
    vậy bác dùng mạch này xem sao

Last edited by likes; 13-04-2013, 22:13.

Comment

• Trước tiên là thanks a rất nhiêu.cái mạch trên thì e cung có làm qua rồi.và hiện tại đang sử dụng.nhưng với tải lơn thì fet nóng lắm ạ.e xem kĩ quận l của bác.hình như nó được quấn trên lõi flyback của ti vi thì phải.nếu bác ko tính thương mại sản phẩm của mình.ko biết bác có thể cho em xin số liệu vòng dây và tiết diên dây quân l của bác được ko ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi Quangthuan8x Xem bài viết
        Trước tiên là thanks a rất nhiêu.cái mạch trên thì e cung có làm qua rồi.và hiện tại đang sử dụng.nhưng với tải lơn thì fet nóng lắm ạ.e xem kĩ quận l của bác.hình như nó được quấn trên lõi flyback của ti vi thì phải.nếu bác ko tính thương mại sản phẩm của mình.ko biết bác có thể cho em xin số liệu vòng dây và tiết diên dây quân l của bác được ko ạ.
        cái này mà thương mại gì bạn, mình làm để thỏa chí đam mêm thôi chứ ba cái này bán được mấy cọc mấy đồng mà ngồi quấn muốn mục xương. mình khuyên bạn trước tiên phải có đồng hồ đo độ tự cảm L thì mới làm ok được vì số liệu mình cho bạn mua lõi về quấn chư chắc độ từ thẩm lõi của bạn giống như lõi của mình.

cuộn L của mình có giá trị là 1.57mH, dùng 3 bộ lõi flyback TV loại lớn. dùng dây 0.7mm chập đôi quấn qua một lớp 25v. cứ thế bạn đi 10 lớp và đấu // các lớp lại.

BAX dùng lõi EE55, sơ cấp 2vx2 dây 0.9mmx13, thứ cấp 60v dây 0.7mmx2.

Comment

• Thanks a nha.đang tính làm cái mạch đo quận cảm dùng tạm.nhưng chưa tìm ra ic.hjc

Comment

• bác gì ơi ko biết bác quấn quận lọc thế nào.Em cũng làm thử nhưng chỉ với 2 lõi Flyback ghép lại rồi chập 2 dây 0.7mm quấn hết lõi khoảng gần 30 vòng.Em đo điện cảm khoảng trên 2mH cái lớp đó.Ham hố em quấn thêm 5 lớp nữa rồi ghép song song lại,hàn cẩn thận vác đồng hồ đo thì nó còn 110uH là sao ạ.Hic
            Em quấn mất nửa cuộn dây rồi.Bác vô giúp em phát

Comment

• Nguyên văn bởi goldmund Xem bài viết
              bác gì ơi ko biết bác quấn quận lọc thế nào.Em cũng làm thử nhưng chỉ với 2 lõi Flyback ghép lại rồi chập 2 dây 0.7mm quấn hết lõi khoảng gần 30 vòng.Em đo điện cảm khoảng trên 2mH cái lớp đó.Ham hố em quấn thêm 5 lớp nữa rồi ghép song song lại,hàn cẩn thận vác đồng hồ đo thì nó còn 110uH là sao ạ.Hic
              Em quấn mất nửa cuộn dây rồi.Bác vô giúp em phát
              sao lại có chuyện lạ vậy, 1 lớp hay 10 lớp thì điện cảm vẫn như nhau thôi hoặc có sai lệch thì rất ít. bạn kiểm tra xem các lớp có được quấn cùng chiều hay chưa, các lớp phải cùng chiều, đầu nối với đầu, cuối nối với cuối.

Comment

• Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
                Em có cái lõi ETD49 mới tinh mua bên TQ về và vào mạng tìm datasheet như trong hình. Em thấy kích thước thì giống với datasheet nên muốn nhờ các bác tính hộ em để em quấn cái BA cho inverter. Mạch inverter DC-DC push-pull điện áp vào từ 10.8-14v ra 310VDC. Công suất khoảng 800-1000W. Dùng 6 Mosfet IRF3205 và SG2305.
                Em muốn biết số vòng sơ/thứ, cỡ dây sơ/thứ....Có thể không cần chính xác vì còn phải thực hành nữa..
                Xin các bác giúp cho. Xin cảm ơn!
                [ATTACH=CONFIG]63261[/ATTACH]
                Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                lõi này bạn muốn 800-1000w mình nghĩ hơi căng. mình nghĩ công suất 500-600w sẽ tốt hơn. sơ 3vx2 dây 0.8mmx10, thứ 88v dây 0.8mm, cho ra 350v, f=38khz
                Hôm nay em đã test cái lõi ETD49 của bác thức làm đúng như bác likes
                Sơ cấp 3V x 2 dùng dây 0.8 x 10 thứ em cuốn 90V dây 0.8 áp ra AC = 390V sau khi nắn lọc hồi tiếp cho ra 310VDC em thử chạy với bóng sợi đốt 200W áp tụt còn 240VDC
                Dòng đầu vào khi ko tải = 0.10A dòng khi chạy với bóng 200W = 16A
                - Nhờ các bác cho ý kiến !!
                Nhiệt độ của 2 con FET 3205 với tải 200W khoảng 40 - 50độ BA thỳ mát mẻ (Tại cái dây đo nhiệt của em nó hỏng lên em áng chừng vậy) thế cũng đã mát hơn so với mấy cái BAX E38 do em quấn rồi
                Tối nay em thử làm với cái mach mà bác thành post ở trên xem kết quả thế nào
                Lý Thuyết Và Thực Hành
                Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

• Có bác nào tính toán lại giùm em cái BA này đc ko
                  Nếu quấn như trên cho chạy ở tần số càng thấp thỳ dòng càng giảm FET mát hơn
                  Ai chỉ giùm em cái
                  Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

• Nguyên văn bởi known Xem bài viết
                    Có bác nào tính toán lại giùm em cái BA này đc ko
                    Nếu quấn như trên cho chạy ở tần số càng thấp thỳ dòng càng giảm FET mát hơn
                    Ai chỉ giùm em cái
                    Mình nghĩ bạn ko cần quấn lại vì bạn đang khai thác ở công suất thấp. Hãy lắp thêm 4 em 3205 nữa, nâng tổng số là 6 em rồi sau đó mới biết thực hư được.
                    Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

Mình nghĩ bạn ko cần quấn lại vì bạn đang khai thác ở công suất thấp. Hãy lắp thêm 4 em 3205 nữa, nâng tổng số là 6 em rồi sau đó mới biết thực hư được.
                      ý em là muốn dư công suất tránh việc quên mất quy trình sử dụng gây ra quá tải và khi mạch bảo vệ hoạt động ko chính xác thì nó có thể chống đỡ đc cho đến khi mạch BV hoạt độn ổn định
                      Việc nữa là có vẻ như hiệu suất ko đc cao
                      Tăng số lượng fet thỳ em sẽ làm khi thy công mạch chính
                      - Vấn đề em quan tâm là việc sụt áp 310VDC . Hiên nay quấn với 90T áp AC ra đc 390V em có lên tăng thứ cấp lên cho đạt khoảng 450VAC chắc không ảnh hưởng gì đến độ rộng xung khi hồi tiếp
                      Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

ý em là muốn dư công suất tránh việc quên mất quy trình sử dụng gây ra quá tải và khi mạch bảo vệ hoạt động ko chính xác thì nó có thể chống đỡ đc cho đến khi mạch BV hoạt độn ổn định
                        Việc nữa là có vẻ như hiệu suất ko đc cao
                        Tăng số lượng fet thỳ em sẽ làm khi thy công mạch chính
                        - Vấn đề em quan tâm là việc sụt áp 310VDC . Hiên nay quấn với 90T áp AC ra đc 390V em có lên tăng thứ cấp lên cho đạt khoảng 450VAC chắc không ảnh hưởng gì đến độ rộng xung khi hồi tiếp
                        Muốn làm dư công suất thì phải làm dư công suất ở phần biến đổi năng lượng trước đã, rồi mới đến phần biến áp. Khi Fet mát mà BAX nóng thì mới là do biến áp bị quá tải và cần phải tính toán lại.
                        Về hiệu suất theo bạn là không được cao nhưng thông số bạn đưa ra lại thấy có vẻ ổn đấy chứ. 16A x 12VDC (tạm tính) = 192W. Nếu đèn 200w sáng bình thường là được.
                        Mình nghĩ hiệu suất kém khi hệ thống tỏa nhiệt nhiều (kể cả thiết bị đầu cuối là động cơ). Còn nếu không tỏa nhiệt thì hiệu suất cao rồi đó.

Comment

• Hôm nay em mới có thời gian ngồi test lại cái BA ETD49 hiệu suất 50% chuối
                          cái đồng hồ đo dòng lần trước phò phạch lên nó báo láo
                          - Mạch chạy ở 36Khz bác nào có cao kiến gì chỉ e với !
                          Thank's
                          Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

Hôm nay em mới có thời gian ngồi test lại cái BA ETD49 hiệu suất 50% chuối
                            cái đồng hồ đo dòng lần trước phò phạch lên nó báo láo
                            - Mạch chạy ở 36Khz bác nào có cao kiến gì chỉ e với !
                            Thank's
                            Bạn có thể nói rõ phương pháp đo, số liệu cụ thể để có kết luận hiệu suất là 50% được không?

Comment

Bạn có thể nói rõ phương pháp đo, số liệu cụ thể để có kết luận hiệu suất là 50% được không?
                              Có gì dâu bác em đo dòng tại cọc (+) accu tới kik dòng không tải cho DC -DC = 0.10mAcais này ngon hơn mấy cái BA EE38 của em rồi ko nói đến làm gì khi nối bóng sợi đốt 40W vào dòng tăng lên 6.85A x 12V = 82.xxx W chậc MOS vẫn mát bác ak em mới lắp 2 cặp thôi
                              Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

• Bạn chụp vài cái ảnh bo mạch của bạn, đồng hồ, dây nối tới kích... up lên đây mình tư vấn cho. Nếu ngại có thể cho mình địa chỉ mình đến xem cho. Đơn giản vì mình đang làm cái này và rất quan tâm đến nó.

Comment

Về tác giả

Collapse

goldstar09 Tìm hiểu thêm về goldstar09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X