Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cầm giúp đỡ mạch công suất loa chạy D2050

Em có cái loa cq chạy hai con công suất d2050 mà em mua ko có 2 ai có thì bán cho emvowia em ở hải phòng hay ai biết thay thế bằng con khác thì giúp em với .thank you nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
      Bạn chụp vài cái ảnh bo mạch của bạn, đồng hồ, dây nối tới kích... up lên đây mình tư vấn cho. Nếu ngại có thể cho mình địa chỉ mình đến xem cho. Đơn giản vì mình đang làm cái này và rất quan tâm đến nó.
      Để hôm nào em bê qua chỗ bác tiện lấy ốc xì lô đo lun
      Lý Thuyết Và Thực Hành
      Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

• Veo căm!
        trước khi tới nhớ nhắn tin nhé
        Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

• Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết
          Veo căm!
          trước khi tới nhớ nhắn tin nhé
          sau khi cho qua cầu h cho ra ac dòng đã giảm còn 5A quạt chạy phè phỡn êm như điện lưới hôm nào phải sang chỗ bác đo nhờ coi sóng thế nào
          Em làm mấy con S2285 rồi mà chưa biwwts sóng thế nào có bị méo khi có tải ko dòng không tải toang mạch chưa có quạt là 0.40A
          Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

• Chạy 40w thì cho DC đúng 220 thôi nhé.
            Qua SPWM nó khác rồi.
            40W 220V cho chạy hơn 300V lại kêu là ăn dòng.

Comment

• Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
              Chạy 40w thì cho DC đúng 220 thôi nhé.
              Qua SPWM nó khác rồi.
              40W 220V cho chạy hơn 300V lại kêu là ăn dòng.
              Bác nhắc em mới nhớ chả nào đổ lỗi cho hiệu suất kém
              Nhưng mà kém thật toàn bộ mạch và cầu H cả 2 cái quạt dòng ko tải = 0.42A cho bóng 40W vào dòng lên 4.63 x 11.11V = 51.7W vậy là đạt khoảng 70% áp 330VDC tụt còn 327VDC ÁP 230VAC tụt còn 227V hay tại con 3525 ổn áp kém
              Nguyên văn bởi thanhfdc
              Cái này thì rõ rồi. Tính 1 cách "nông văn dền" thì lấy công suất bóng điện thử tải / điện áp hiệu dụng của lưới là 220V, ra dòng thực của tải. Lấy dòng đó nhân với điện áp DC đo được ở đầu ra phần DC-DC sẽ ra gần đúng công suất thực mà tải thiêu thụ ở điện áp DC. VD: mình thử tải là bóng đèn 100W+200W ở áp 315VDC, theo tổng công suất ghi ở bóng là: 300W / 220VAC ~ 1.4A * 315VDC = 441W. Thực tế khi đo cụ thể dòng DC là: 1.44A * 315 = 453W.
              Theo bác nói thỳ đây là nguyên nhân mà sau khi cho DC qua cầu H hiệu suất lại tăng lên vì tải chạy với điện áp thực
              Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc
                Hiệu suất ko tăng. Do nhầm lẫn trong ước lượng công suất của tải theo từng dạng điện áp thôi. Đo được dòng DC bên sơ cấp, sao bác ko đo cả bên thứ cấp. Khi ấy tính toán hiệu suất sẽ chuẩn hơn.

Tụt áp khi chạy tải lớn hơn thì do nhiều cái vấn đề lắm, chủ yếu nhất là do BAX quấn ko đạt, rồi sau đó là do tụt áp trên van bán dẫn khi số lượng MOS ko đủ, Rdson cao, MOS "đểu", rớt áp trên mạch in, các tiếp điểm jack nối, cầu chì, totem ko đủ dòng kích MOS, do nguồn cấp ko đủ công suất...

Cái mạch DC-DC Driver của laoshou_2005 ấy chạy rất tốt đấy, tuy nhiên dòng totem đầu ra hơi nhỏ khi cần kích số lượng MOS nhiều hơn.
                Con SG3525 đầu ra hình như là 500mA em lấy trực tiếp 2 chân này qua trở 10Ohm kích FET
                - Còn cái UPS 24V em thấy nó dùng 2 con IR4427 để kích FET mà 4 con FET 1404 cái tản nhiệt bé xíu chả cần quạt gì cũng 1KVA
                Lý Thuyết Và Thực Hành

Comment

• các bác ơi cho em hỏi em mạch KA3525 của em đúng chưa ạ. tần số xung là 50khz, khi em lắp vào mạch với biến áp xung( lấy trong nguồn UPS cũ) thì cháy FET IRF 3205 ngay và đứt cầu chi nơi ắc quy nối vào BAX.
                  có phải là do tần số xung quá lớn nên BAX ko chịu được ko ạ
                  mong các bác giúp đỡ!
                  mạch nguyên lý đây ạ
                  ka3525.jpg Photo by nh_281 | Photobucket
                  mạch BAX:
                  nangap.jpg Photo by nh_281 | Photobucket

Comment

• mình vừa phát hiện ra là nếu để sạc bình thì ta không nên hồi tiếp nhưng hãy cho chân 1 xuống mass luôn. nếu hồi tiếp thì BAX sẽ "sôi" và nóng. nhưng khi đó bạn quấn BAX phải thử nhiều lần mới cho áp ra khoảng 15v. quấn sơ cấp xong ta quấn thứ cấp tạm bằng dây đơn thôi sau đó đo thử áp ra bao nhiêu rồi suy ra bao nhiêu vòng/vôn. sau đó mới tính mật độ dòng điện chọn quấn nhiều sợi.

không hồi tiếp biến áp chạy êm ru. em thích dùng mạch này vì chỉnh dòng bằng vulum tại chân deatime cực nhuyễn

biến áp driver không nhất thiết phải dùng xuyến, có thể dùng lõi EE25 để quấn. nên cho chạy ở 25khz là tốt nhất, vì mình đã thử lõi mua không có cái nào đạt trên 50khz, mới cho chạy ở 45khz là nóng rồi.
                    Xin chào toàn thể thành viên diển đàn Điện Tử Việt Nam
                    Chào bạn Likes. Mình đả làm theo mạch của bạn áp ra DC15vol tải 2đèn 12v-100w áp ra tụt còn 14v không hồi tiếp, sau mình nối tiếp 2 đèn lại (vì sợ hỏng đèn)lúc nầy áp 14,6v mình cho chạy liên tục 6h,nhiệt độ khoản 45độ có quạt tản nhiêt. Mình rất vui vì lần đầu tiên làm được máy biến áp chạy mạch điện tử. Nhưng mạch hiệu chỉnh dòng bằng volum tại chân deatime thì chưa làm được, rất mong bạn giúp đở phần nầy cụ thể trị số volum và mắc vào vị trí nào trên mach.
                    Chân thành cảm ơn diển đàn và bạn Likes.

Comment

• đúng là dân điện mình nghe mùi biến áp xung thì lao vào nhỉ. mau học hỏi mau giỏi mau giàu ^^. chứ nhiều người bây h thấy ""biến áp xung"" là chạy mất dép rồi!!biến áp xung ngon thật nhưng mà nó khó ăn hơn. Em có vài lõi biến xung nhưng mà cũng chả biết rõ về nó nữa !!!
                      không ai rành để mình hỏi hết.

Comment

• Nguyên văn bởi luvkenz
                        [Xin giúp đỡ] Mong các anh có kinh nghiệm giúp em về cách quấn BAX. Hiện tại em đang có một biến áp xuyến loại 77110-A7 và đang cần làm một mạch inverter DC-DC có công suất khoảng 700V 150-200W nhưng em không biết cách tính công suất của biến áp loại này. Anh nào có kinh nghiệm chỉ giúp em thông số và kích cỡ dây của 2 cuộn được không? Em xin trân thành cảm ơn.
                        Còn dưới đây là thông số của lõi xuyến ạ:
                        [ATTACH=CONFIG]73966[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]73967[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]73968[/ATTACH]
                        Bạn xác nhận lại một số thông tin :

- Công suất 700V 150-200w là sao ?

- Căn cứ vào thông tin của lõi cho thấy chất liệu sử dụng là Koolmu độ từ thẩm 60, lõi này chỉ dùng để quấn các cuộn lọc DC hoặc làm cuộn flyback, sao bạn lại quyết định chọn lõi này ?

Comment

• Nguyên văn bởi luvkenz
                          Cảm ơn anh DTTH đã trả lời em. Đại khái là em chỉ cần làm một bax có áp ra khoảng 700V và công suất khoảng 150W-200W. Nhưng kiến thức về bax thì em chưa có. Em cũng đã đọc nhiều bài của anh trên đây, tiện thể cho em hỏi là anh có bán biến áp xung không anh DTTH? Em cần mua một bax để đạt được công suất như trên ạ... Em cảm ơn anh nhiều.
                          Chào bạn,

Bạn cung cấp thêm các thông tin như :

- Điện áp đầu vào
                          - Điện áp và dạng sóng đầu ra, có phải 700V này là điện áp xoay chiều đầu ra ? (nếu đúng thì hơi khó hiểu cho mục đích sử dụng)

Comment

• Chào anh DTTH và các cao thủ về lõi ! ^^

em có một vấn đề khi dùng cuộn cảm trong mạch Boost Converter. Mong anh dành thời gian hướng dẫn giúp ạ.

em đang làm một bạch Boost từ 48VDC -> 340VDC. Công suất 500W,

em dùng lõi Ferrite tháo máy cũ ra quấn lại được 100uH, dòng 25A.

khi chạy thử nghiệm, áp lên đủ 340V, nhưng khi có tải thì lõi nóng lên (f= 40kHz),.....

ý em muốn hỏi cách tính kích thướt cuộn cảm như thế nào để đáp ứng đủ công suất.

anh có thể cho em vài thông tin về Boost tranformer không ạh (VD: chất liệu thường dùng làm lõi, độ từ thẩm, Bmax =?, Bsat = ? ....)

anh giúp em với nhé ! cám ơn anh trước !
                            Mail :

Comment

• Theo ngu kiến của mình . Biến áp Nóng lên có khả năng ( chưa đủ số vòng dây sở cấp hoặc kích thước dây quá bé ) , cần kiểm tra lại 2 vấn đề đó nhé . Vật liệu làm BAX thường làm lõi ferit nhưng độ từ thẩm của từng lõi lại khác nhau nó phụ thuộc nhà chế tạo ( pha thêm tạp chất hay không ) . Các công thức chỉ áp dụng 1 cách tương đối thôi . Bác cứ thử rồi lại thử , đến khi nào thấy ngon thì không điều chỉnh nữa
                              Email :
                              DĐ : 0966 6789 22

Comment

• Nguyên văn bởi quanghung83 Xem bài viết
                                Theo ngu kiến của mình . Biến áp Nóng lên có khả năng ( chưa đủ số vòng dây sở cấp hoặc kích thước dây quá bé ) , cần kiểm tra lại 2 vấn đề đó nhé . Vật liệu làm BAX thường làm lõi ferit nhưng độ từ thẩm của từng lõi lại khác nhau nó phụ thuộc nhà chế tạo ( pha thêm tạp chất hay không ) . Các công thức chỉ áp dụng 1 cách tương đối thôi . Bác cứ thử rồi lại thử , đến khi nào thấy ngon thì không điều chỉnh nữa
                                cám ơn bạn đã chia sẻ !

mình đính chính lại thông tin:

- mình dùng lõi xuyến Ferrite, làm cuộn Boost nên chi có 1 cuộn dây, dây mình đã tính dòng chịu được 25A. khi chạy thì lõi nóng chứ dây không nóng.
                                - hiện tại mình không biết tính kích thướt lõi như thế nào để dáp ứng đủ công suất ?! (Ae =? để được 500W)

bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với !
                                Mail :

Comment

Về tác giả

Collapse

goldstar09 Tìm hiểu thêm về goldstar09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X