Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Cuộn dây sơ/ thứ cấp của bạn dannydinh chắc không có vấn đề vì công suất tầm 400W đổ lại mà dây tới 1.5mm2, hiệu ứng bề mặt cũng không đáng kể. Mình làm inverter cũng có những lúc gặp trường hợp nóng dây BAX như vậy. Khi ấy soi sóng thì thấy xung rất xấu, có nhiễu hài làm cho sò công suất đóng ngắt không dứt khoát, xử lí xong thì mát rượi dùng chạy dòng lớn hơn nhiều. Vậy bạn soi sóng hai đầu cuộn sơ cấp thử xem, và cũng có thể do con IGBT hay mạch của bạn chưa đáp ứng được tần số 25kHz ấy làm xuất hiện sự trùng dẫn nhưng do có tản nhiệt và Ic lớn nên IGBT chỉ hơi ấm.
    Mạch này ko bị trùng dẫn vì đc điều khiển bởi uC có bề rộng khoảng 50% và chỉ có 1 IGBT hoạt động tại 1 thời điểm, khác vs mạch HB bth 1 chút, mạch này ko chủ động điều khiển đc. Đầu ra là sóng sine, là mạch inverter.
    Nhiễu: hmmm có thể.
    BA: % lớn hơn nhiễu.
    Nếu đo đc sóng thì tốt quá.

Comment

• Chào các bác,
      Em quấn BAX EER49, sử dụng SG3525 băm ở tần số 25kHz, SC 5x2 vòng chập 4 sợi 0.6mm, TC 160 vòng, áp vào 12VDC, áp ra sau khi qua chỉnh lưu cầu sử dụng ultrafast diode và 1 con tụ cao áp CBB630V 103 rơi vào tầm 3xxVDC, em k dám dùng tụ hóa lọc vì lí do điện áp em đo đc lại là điện áp âm (-3xxVDC), các bác có thể tư vấn cho e tại sao lại ra áp âm ạ?
      Em đã check kỹ que đen que đỏ của đồng hồ đo rồi, k có trường hợp đảo nhầm que đâu ạ.

Cảm ơn các bác trước,
      Attached Files
      Last edited by tanh_ta; 03-01-2017, 19:32.

Comment

• - lọc được hết, bạn cứ cho con tụ hóa đúng với âm dương thực tế của cái điện áp âm kia mà dùng...

Comment

• Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          - lọc được hết, bạn cứ cho con tụ hóa đúng với âm dương thực tế của cái điện áp âm kia mà dùng...
          K sợ nó bụp hả bác? Nhưng cái chính là bác biết nguyên nhân của nó sao lại ra vậy k? Và khi làm thực tế các bác có bị trường hợp sau cầu diode chưa qua tụ lọc mà ra áp lại âm vậy k?

Comment

• Nguyên văn bởi tanh_ta Xem bài viết

K sợ nó bụp hả bác? Nhưng cái chính là bác biết nguyên nhân của nó sao lại ra vậy k? Và khi làm thực tế các bác có bị trường hợp sau cầu diode chưa qua tụ lọc mà ra áp lại âm vậy k?
            Có thể bạn đấu lộn cực + cầu diode xuống mass, cực - ra ( hay có thể là con diode tàu nó in ngược cực tính) hay cũng có thể cái VOM ngược cực. Trước hết đo xem cực tính cầu diode đúng không đã nhé

Comment

Có thể bạn đấu lộn cực + cầu diode xuống mass, cực - ra ( hay có thể là con diode tàu nó in ngược cực tính) hay cũng có thể cái VOM ngược cực. Trước hết đo xem cực tính cầu diode đúng không đã nhé
              Cảm ơn bác, để tí em thử test lại xem thế nào ạ,

Comment

• Phải thiết kế cái đồng hồ đo fe-rít . Có cái đầu dò to bằng cái bút . Chấm vào cái lõi nào sẽ biết ngay chất lượng của nó . Loại ngay trước khi làm .
                Cảnh báo ! Nhiều loại lõi fe-rít trên thị trường có hệ số từ thẩm chỉ hơn ... không khí một chút .
                Dùng đồng hồ đo tự cảm cũng được , nhưng phải có mẹo một chút .
                Làm mò mẫm như các cậu này , thì biến áp xung có mà lắp cho tên lửa .
                Chú ý ! Mấy cái công thức tính BAX trên dtvn thì nên dellete khỏi máy tính cho nhanh . Không dùng được !
                Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Cuộn dây sơ/ thứ cấp của bạn dannydinh chắc không có vấn đề vì công suất tầm 400W đổ lại mà dây tới 1.5mm2, hiệu ứng bề mặt cũng không đáng kể. Mình làm inverter cũng có những lúc gặp trường hợp nóng dây BAX như vậy. Khi ấy soi sóng thì thấy xung rất xấu, có nhiễu hài làm cho sò công suất đóng ngắt không dứt khoát, xử lí xong thì mát rượi dùng chạy dòng lớn hơn nhiều. Vậy bạn soi sóng hai đầu cuộn sơ cấp thử xem, và cũng có thể do con IGBT hay mạch của bạn chưa đáp ứng được tần số 25kHz ấy làm xuất hiện sự trùng dẫn nhưng do có tản nhiệt và Ic lớn nên IGBT chỉ hơi ấm.

Cảm ơn bạn dinhthuong80 đã gợi ý! Mình đã xử lý tạm ổn việc nóng dây của biến áp xung, do phối hợp trở kháng với phần tải của mình chưa tốt dẫn đến xuất hiện nhiều hài bậc cao. Sau khi mình giảm bớt hài bậc cao thì dây biến áp còn nóng nhẹ + có quạt nên chạy khá ổn rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi dannydinh Xem bài viết

Cảm ơn bạn dinhthuong80 đã gợi ý! Mình đã xử lý tạm ổn việc nóng dây của biến áp xung, do phối hợp trở kháng với phần tải của mình chưa tốt dẫn đến xuất hiện nhiều hài bậc cao. Sau khi mình giảm bớt hài bậc cao thì dây biến áp còn nóng nhẹ + có quạt nên chạy khá ổn rồi.
                    Đầu tiên là chúc mừng bạn.
                    Thứ 2 hy vọng bạn giải thích hộ mình 2 đoạn trên với? Phối hợp trở kháng thế nào và bạn làm thế nào để giảm bớt hài bậc cao vậy? Cám ơn bạn trước.

Comment

• Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết

Đầu tiên là chúc mừng bạn.
                      Thứ 2 hy vọng bạn giải thích hộ mình 2 đoạn trên với? Phối hợp trở kháng thế nào và bạn làm thế nào để giảm bớt hài bậc cao vậy? Cám ơn bạn trước.

Cảm ơn bạn!
                      Tải của mình là mạch LC nối tiếp (bao gồm cả cuộn thứ cấp của BAX), nó có tần số cộng hưởng riêng. Cuộn thứ cấp của BAX đóng vai trò là nguồn kích, do trước đây mình tính tần số cộng hưởng của mạch chưa chuẩn nên tín hiệu dao động trên mạch bị sai khác một chút so với tần số cộng hưởng riêng. Dạng sóng điện áp trên cuộn sơ cấp là tổng hợp của sức điện động do cuộn sơ cấp gây ra & điện áp cộng hưởng ---> xuất hiện nhiều hài bậc cao, làm nóng dây biến áp. Khi điều chỉnh để khớp 2 tần số này với nhau thì hài bậc cao sẽ giảm đi.

Comment

• Nguyên văn bởi dannydinh Xem bài viết

Cảm ơn bạn!
                        Tải của mình là mạch LC nối tiếp (bao gồm cả cuộn thứ cấp của BAX), nó có tần số cộng hưởng riêng. Cuộn thứ cấp của BAX đóng vai trò là nguồn kích, do trước đây mình tính tần số cộng hưởng của mạch chưa chuẩn nên tín hiệu dao động trên mạch bị sai khác một chút so với tần số cộng hưởng riêng. Dạng sóng điện áp trên cuộn sơ cấp là tổng hợp của sức điện động do cuộn sơ cấp gây ra & điện áp cộng hưởng ---> xuất hiện nhiều hài bậc cao, làm nóng dây biến áp. Khi điều chỉnh để khớp 2 tần số này với nhau thì hài bậc cao sẽ giảm đi.
                        À ra là tần số bị dội ngược tạo hài. Cám ơn bạn đã giải thích
                        Ko phải ngõ ra mạch bạn đưa là sine 50Hz sao?

Comment

• Nhờ các bác xem giúp em cục này tối đa được bao nhiêu w ạ!

Comment

• Nguyên văn bởi drhoangtran Xem bài viết
                            Nhờ các bác xem giúp em cục này tối đa được bao nhiêu w ạ!
                            Dùng làm BAX push-pull được 400-600W, làm cuộn lọc spwm được cả 1000W ấy!

Comment

Dùng làm BAX push-pull được 400-600W, làm cuộn lọc spwm được cả 1000W ấy!
                              Cám ơn Bác! với cục này thì chạy tần số bao nhiêu hả bác?

Comment

• Kool Mu là lõi xịn mà, cứ chạy 100kHz đi cho...nhanh!

Comment

Về tác giả

Collapse

goldstar09 Tìm hiểu thêm về goldstar09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X