Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY - Pin Dự Phòng Cho Mobile

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• DIY - Pin Dự Phòng Cho Mobile

Hiện nay điện thoại di động đã trở nên rất phổ biến và ngày càng được tích hợp thêm nhiều tính năng. Đổi lại là thời lượng pin của thiết bị rất hạn chế, Thật bất tiện khi ta cần thực hiện một cuộc gọi khi điện thoại hết pin (). từ thực tế đó, viethung94 giới thiệu tới các bạn cách chế tạo một cục pin dự phòng cho điện thoại rất tiện lợi, hiệu quả cao và dễ thực hiện.
    Tính Năng:
    - Tạo ra điện áp sạc cho pin điện thoại thông qua ngõ sạc thông thường
    - Dễ dàng sạc lại khi pin dự phòng hết ( chỉ cần cắm sạc của điện thoại vào => thế là xong
    - tự ngắt khi cell đã được nạp no, chỉ báo bằng led, bảo vệ cell pin quá áp, thấp áp, quá dòng.
    - Gọn nhỏ, ứng dụng dưới đây tương thích với tất cả các điện thoại dùng chân sạc 2mm ( sạc chân nhỏ) của NOKIA hay bất kỳ hãng khác.

Chuẩn bị vật liệu:
    1: Một hoặc 2 cell pin laptop ( giá khoảng 60k/cell)

2: Một bộ sạc trên ôtô jack phù hợp với loại điện thoại của bạn ( giá khoảng 20k/cục ) để lấy linh kiện và lấy dây jack sạc, một bộ này là gần đủ linh kiện luôn

3: Một cục pin điện thoại di động cũ hỏng
    4: Led, IC TL431, băng keo, chì hàn.......dĩ nhiên

Bắt Đầu

Bước 1: Làm mạch bảo vệ cell:

Pin dự phòng ở đây được lựa chọn là cell pin laptop có điện áp danh định 3.7V, dung lượng khoảng trên 2500mAh một cục. Bạn có thể dùng một hoặc hai cục, nếu dự phòng đơn giản thì chỉ 1 cục là đủ. Ở đây viethung94 sử dụng 2 cell nối song song. Vì cell pin sẽ hư ngay khi quá nạp nên cần phải có mạch bảo vệ cho cell pin. Đơn giản và chuẩn nhất là các bạn kiếm một cục pin điện thoại cũ hỏng, tách lấy phần mạch bảo vệ cell vậy là ta đã có mạch bảo vệ tự ngắt khi cell đã được nạp đầy (4.2V), tự ngắt khi chập đầu ra, tự động ngắt tải khi điện áp cell quá thấp xuống mức áp giới hạn (2.5V) bảo vệ tốt cho cell. Hình cái mạch bảo vệ như thế này ạ:

Cell và mạch bảo vệ cell.

Xong bước này ta đã có một cục pin hoàn chỉnh.

Bước 2: Mạch sạc cho pin dự phòng.

Sau khi đã xong phần cell và mạch bảo vệ, ta làm mạch sạc cho pin dự phòng. Sơ đồ mạch sạc như sau:

Khi pin dự phòng hết, ta dùng luôn cục sạc chân nhỏ (2mm) thông dụng của NOKIA để sạc lại. Chúng ta ra cửa hàng linh kiện điện thoại mua chân sạc đực của những máy như 3110c, 1280 về dùng. Trong mạch sử dụng IC TL431 là một zene có điều khiển để chỉ thị pin. Khi pin chưa đầy, điện áp trên 2 chân sạc nhỏ hơn 5V, TL431 không thông hẳn, led sáng yếu, khi pin đã đầy và mạch bảo vệ ngắt dòng sạc thì điện áp lên trên 5V ( tùy cục sạc có thể tới 7V) thì TL431 thông hoàn toàn và led sáng rực báo cho ta biết pin đã đầy.

Bước 3: Làm mạch bost từ áp pin lên áp sạc điện thoại.

Mạch sử dụng IC MC34063 rất đơn giản, ít linh kiện và dễ thành công. Sơ đồ như sau:

Chú Ý:
    Sơ đồ vẽ thiếu mass, mass chung nối vào âm tụ C1 (chân 4IC)
    Cuộn cảm trong mạch lấy lõi suốt từ bo mạch cũ tháo dây cũ ra quấn đại 20 vòng dây khoảng 0.4mm là được. Nếu bạn nào chuẩn bị cục sạc otô như mình nói từ đầu thì trong cục sạc này đã có đủ hết linh kiện, chỉ thiếu tran D965.

Bước 4: Lắp các thành phần lại với nhau

Sau khi các bạn đã lắp xong mạch sạc, mạch bost thì nối chúng lại theo lược đồ sau để thành 1 cục pin dự phòng hoàn chỉnh

Đầu ra dùng luôn đoạn dây có sẵn jack cắm vào điện thoại của mạch sạc trên ôtô, dây này rất gọn và tiện lợi.

Sản phẩm cuối cùng của e sau khi hoàn thành là đây

Download hình ảnh và video test, click here.

Ảnh: http://www.mediafire.com/?caa3o37x5139p7c
    Video test: 2012-03-04-326.mp4
    Last edited by viethung94; 05-03-2012, 20:03.

Vừa mới load hết về và để vào 1 thư mục rồi. Hnào rảnh cùng phải làm một quả này mới được. Cái video và ảnh nặng thế kia thảo nào load mấy tiếng mới up lên được.
    Gà con online

Comment

mình cũng đã có ý tưởng và đã làm 1 cái ,qua biết bao thử nghiệm mới ok đc ,bây giờ em nó vô 1 cái hộp rất là pro ,mấy đứa bạn cứ theo xin hoài ,mua ở ngoài cũng khoảng 500k đó mấy anh ! cái của mình là sạc đầy điênh thoại LG O1 P500( 1500mah ) của mình nhé ,mấy cái hàng tàu không so sánh đc .chung ý tưởng ,hoan nghênh anh trai nhé .làm qen đi s!

Comment

Nguyên văn bởi vthang.elc Xem bài viết
        mình cũng đã có ý tưởng và đã làm 1 cái ,qua biết bao thử nghiệm mới ok đc ,bây giờ em nó vô 1 cái hộp rất là pro ,mấy đứa bạn cứ theo xin hoài ,mua ở ngoài cũng khoảng 500k đó mấy anh ! cái của mình là sạc đầy điênh thoại LG O1 P500( 1500mah ) của mình nhé ,mấy cái hàng tàu không so sánh đc .chung ý tưởng ,hoan nghênh anh trai nhé .làm qen đi s!
        Chào bạn. Rất vui đc làm quen với bạn. nếu bạn cùng chung ý tưởng với mình thì mong bạn chia sẻ project đã thành công của bạn để mọi người tham khảo thêm hoàn thiện sản phẩm.

Thân!

Comment

Bạn viethung ơi,Bạn cho xin sơ đồ mạch bảo vệ PIN luôn nhé.Tháo mấy viên PIN cũ ra toàn mạch rởm ,chẳng có gì cả.
          Cảm ơn Bạn.

Comment

Mạch bảo vệ pin mình không có, nếu lắp bằng linh kiện rời thì không đảm bảo mà rất cồng kềnh. Cách có được mạch bảo vệ chuẩn nhất, tốt nhất là tháo ở pin cũ ra dùng

THân!!!

Comment

tay nghề làm đẹp đấy.
              Cá nhân mình đã cho một cái mạch pin PSP thăng thiên vì chơi kiểu mở rộng dung lượng rồi.
              nên mình khuyên các bạn nào có ý định làm theo thì mua hẳn mạch bảo vệ pin chuyên cho loại 18650 ấy.

18650 same size as Streamlight lithium ion battery?
              giá nó khoảng 45k thôi
              Laser 4 Việt Forums - View Single Post - HCM - Pin sạc các loại
              Last edited by Tuanhonglac; 20-03-2012, 10:36. Lý do: xóa link PR.

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                tay nghề làm đẹp đấy.
                Cá nhân mình đã cho một cái mạch pin PSP thăng thiên vì chơi kiểu mở rộng dung lượng rồi.
                nên mình khuyên các bạn nào có ý định làm theo thì mua hẳn mạch bảo vệ pin chuyên cho loại 18650 ấy.

18650 same size as Streamlight lithium ion battery?
                giá nó khoảng 45k thôi
                Bạn có thể cho mình biết ở Việt Nam có nơi nào bán mạch bảo vệ này không?

Comment

theo như trang laser4viet thì cục pin này có thông số

Pin Ultrafire 18650 đỏ - Giá 110.000 VND

là loại pin sạc lithium, pin có mạch bảo vệ chống sạc, xả pin quá mức.

Dung lượng danh nghĩa : 3000mAh

Vậy là xài cục này khỏi phải lấy mạch bảo vệ cho pin phải hem các bác ?

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                    theo như trang laser4viet thì cục pin này có thông số

Pin Ultrafire 18650 đỏ - Giá 110.000 VND

là loại pin sạc lithium, pin có mạch bảo vệ chống sạc, xả pin quá mức.

Dung lượng danh nghĩa : 3000mAh

Vậy là xài cục này khỏi phải lấy mạch bảo vệ cho pin phải hem các bác ?
                    Đúng rồi đó bạn

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                      Đúng rồi đó bạn
                      bác hùng cho mình hỏi. mình khỏi làm mạch sạc cho pin dự phòng mà cắm sạc nokia trực típ vào lun được hem ???

Comment

giúp hướng dẫn làm mạch kích nguồn từ cell laptop để sạc cho điện thoại

Chào cả nhà, e là dân kinh tế tuy nhiên có biết tý chút về điện em đang làm pin dự phòng cho điện thoại đã mua được 3 cell pin laptop
                        Em mắc nối tiếp rồi cho qua con 7805 như các bác hướng dẫn trên diễn đàn Nhưng cắm vô điện thoại thì nó báo là " không sạc" em mượn máy đo thì đầu ra đúng 5v luôn thế mà lại không sạc được ???? có bác nào giải thích giúp em được ko???
                        E cũng đã đọc bài viết của bác Viethung94 http://www.dientuvietnam.net/forums/...mobile-105692/ về vấn đề này và đã làm thử em ko sao làm được cái mạch boss sạc >>> bó tay , kiếm cách khác ( vì là dân ko chuyên)
                        có bác nào có cách nào làm boss sạc đơn giản hơn mà em có thể dễ dàng chế tạo không, nhà em thì nhiều cục sạc lám đủ loại BB SS sony...)
                        H em định mắc nối tiếp 3 cell với nhau ra 11,1v xong rùi cho qua cái sạc điện thoại trên ô tô ko bít có dc ko nữa, tý phải đi mua cái sạc đó, vì mới phá ra 1 cái làm theo hd của bác viethung94 rùi hix.
                        Thanks đã đọc bài của em

Comment

mình có làm mạch đó. sạc ok nhưng con cảm với d965 khá nóng. và 1 cell pin laptop 3000 mAh chỉ sạc được 40% cục pin đt 1500 mAh. có bác nào có cao kiếm giúp anh em với !!! hihi

còn bác định ghép 3 cell rùi lải quay về 5v thì tiêu hao lớn lắm rùi. mà lúc sạc cho nó thì sạc bằng cái gì ???

Comment

up up. bác nào biết giúp với !!!

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                              mình có làm mạch đó. sạc ok nhưng con cảm với d965 khá nóng. và 1 cell pin laptop 3000 mAh chỉ sạc được 40% cục pin đt 1500 mAh. có bác nào có cao kiếm giúp anh em với !!! hihi

còn bác định ghép 3 cell rùi lải quay về 5v thì tiêu hao lớn lắm rùi. mà lúc sạc cho nó thì sạc bằng cái gì ???
                              Chào Bạn.
                              Mình cũng đang định lắp theo mạch này,Bạn cho mình hỏi Cell Pin của bạn là cell mới hay cũ?Nếu là cell cũ thì nạp thế chấp nhận được rồi,còn vấn đề nóng thì mình có thể thay con D965 bằng con khác được không?
                              Cảm ơn Bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X