Thông báo

Collapse
No announcement yet.

DIY - Pin Dự Phòng Cho Mobile

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
      bác hùng cho mình hỏi. mình khỏi làm mạch sạc cho pin dự phòng mà cắm sạc nokia trực típ vào lun được hem ???
      hjhj,chào anh.
      Cắm trực tiếp đc nhưng phải canh khi sạc đầy lo mà rút sạc ra,nếu ko hỏng pin.Anh tìm pin nokia hỏng lấy mạch sạc bỏ bỏ vào cho chắc ăn như bác viethung hướng dẫn đó.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi nghianam Xem bài viết
        Chào Bạn.
        Mình cũng đang định lắp theo mạch này,Bạn cho mình hỏi Cell Pin của bạn là cell mới hay cũ?Nếu là cell cũ thì nạp thế chấp nhận được rồi,còn vấn đề nóng thì mình có thể thay con D965 bằng con khác được không?
        Cảm ơn Bạn.
        cell pin mình là cell mới 100% áh. do đó hiệu suất thấp như vậy làm mình bất ngờ. không lẽ con ic MC34063 hiệu suất thấp vậy. nên không biết mạch sai chỗ nào. anh em nào biết giúp mình với. có bạn nói mình thử thay con cuộn cảm khác xem sao. mình chưa thử nữa
        Last edited by pvtien7; 20-03-2012, 09:47.

Comment

anh mua cục ultrafire 3000 mAh có sẵn mạch bảo vệ pin mà.hihi. không bít sao sạc 700 mA mà sạc 8 tiếng mới đầy.hihi

Comment

quả pin dự trử này xài đk lâu không bác? :-d

Comment

bạn đưa mạch bạn lắp lên coi nào có lẽ dòng cao quá nên bộ phận ổn áp trong mạch sạc điện thoại báo ngắt sạc
              .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

Nguyên văn bởi tandat_dt21 Xem bài viết
                bạn đưa mạch bạn lắp lên coi nào có lẽ dòng cao quá nên bộ phận ổn áp trong mạch sạc điện thoại báo ngắt sạc
                à tình hình là sau một phút xem lại mạch hình như em hàn nhầm chân d965, à mà nhân tiện đây em chả hiểu j về dây mass là gì cũng ko bít đầu vào đầu ra theo sơ đồ đó luôn bác có thể vẽ lại mạch cho dễ hiểu jup em dc ko ,thanks

Comment

à mà e ko có con tụ 501 vì mua ko dc liệu e thay bằng con 102 có dc ko ạ

Comment

à mà em có ý tưởng thế này em định lấy 3 con cell laptop hàn vô cái mạch bảo vệ của chính cục pin điện thoại đó ( nói chung là thay cái cell của pin điện thoại thiệt thành cái cell laptop >> thông qua mạch bảo vệ) xong rùi thòng cái dây ra ngoài để xài ko bít liệu có điện thoại có chịu nổi ko đt mua 10 chai nên ko dám thử
                    bác nào thử rồi cho e ý kiến cái.

Comment

+mình thấy có bạn dùng 1 nguồn > 5VDC rồi sau đó qua 7805 để sạc đt ,có khả thi ko ,cái điện thoại nó vẫn báo đang sạc như thực tế điện ko vô,mình đã thử rồi,vấn đề ở chổ nội trở của pin .
                      +hiện nay mình dùng 1 nguồn 3.7vdc boost lên 5.5vdc để sạc điện thoại ,ok
                      +cái nguồn mình dùng là 3 cell pin laptop // lại ( 2400mah x 3 = 7200mah )
                      -cái này sạc đc 2 lần cái LG P500 androi dung lượng (1500mah ) + 1 lần NOKIA X1-01 dung lượng 1350mah
                      - mạch bảo vệ 3 cell pin lấy từ 1 cái pin củ của Nokia (em vẫn dùng cách này cho mấy cái đồ chơi của em !
                      +dùng 1 nguồn 12vdc buck xuống 5.5vdc sạc cho điện thoại ,ok
                      - mạch này lấy từ cái sạc điện thoại trên oto ấy ,lấy cái mạch ra cho nó vào 1 cái hộp + 1 cái jack USB thế là ok !
                      +còn cái mạch của bác chủ thớt thì em cũng làm rồi nhưng :
                      - nếu em mắc y như bác thì khi cấp nguồn 3.7vdc thì ngõ ra là 5.7vdc nhưng khi cắm vào sạc đt thì nó sụt áp còn 4.2vdc (trong khi cái điện thoại vẫn báo sạc ) và con BJT rất nóng ,có thể chết .
                      - nếu em ko mắc con BJT thì cũng tình trạng như vậy nhưng nó nóng con IC
                      - theo nhà sản suất thì bên trong ngõ ra của nó đã có 2 con BJT mắc phức hợp rồi ,dòng ra là 1.5A (tức là dòng ra ở ngõ ra là 1.5A cũng là dòng tối đa nó chịu đựng đc dòng tối đa qua cuộn cảm )
                      +bác cho thông số cuộn cảm dùm em nhé ,có thể cuộn cảm của em quấn khác của bác .
                      +bác giúp em nhé !
                      Last edited by vthang.elc; 21-03-2012, 16:17.

Comment

Nguyên văn bởi tandat_dt21 Xem bài viết
                        mình lắp mạch y chang mạch của bác hùng theo link đó đó !!!

link này nè http://www.dientuvietnam.net/forums/...mobile-105692/

Comment

mình lắp mạch y chang mạch của bác hùng theo link đó đó !!!

link này nè http://www.dientuvietnam.net/forums/...mobile-105692/
                          thì em đang làm theo bác ấy đấy nhưng mà có ít thắc mắc ở trên bác giải đáp giúp em e ko chuyên về điện nên ko pit

Comment

Nguyên văn bởi vthang.elc Xem bài viết
                            +mình thấy có bạn dùng 1 nguồn > 5VDC rồi sau đó qua 7805 để sạc đt ,có khả thi ko ,cái điện thoại nó vẫn báo đang sạc như thực tế điện ko vô,mình đã thử rồi,vấn đề ở chổ nội trở của pin .
                            +hiện nay mình dùng 1 nguồn 3.7vdc boost lên 5.5vdc để sạc điện thoại ,ok
                            +cái nguồn mình dùng là 3 cell pin laptop // lại ( 2400mah x 3 = 7200mah )
                            -cái này sạc đc 2 lần cái LG P500 androi dung lượng (1500mah ) + 1 lần NOKIA X1-01 dung lượng 1350mah
                            - mạch bảo vệ 3 cell pin lấy từ 1 cái pin củ của Nokia (em vẫn dùng cách này cho mấy cái đồ chơi của em !
                            +dùng 1 nguồn 12vdc buck xuống 5.5vdc sạc cho điện thoại ,ok
                            - mạch này lấy từ cái sạc điện thoại trên oto ấy ,lấy cái mạch ra cho nó vào 1 cái hộp + 1 cái jack USB thế là ok !
                            +còn cái mạch của bác chủ thớt thì em cũng làm rồi nhưng :
                            - nếu em mắc y như bác thì khi cấp nguồn 3.7vdc thì ngõ ra là 5.7vdc nhưng khi cắm vào sạc đt thì nó sụt áp còn 4.2vdc (trong khi cái điện thoại vẫn báo sạc ) và con BJT rất nóng ,có thể chết .
                            - nếu em ko mắc con BJT thì cũng tình trạng như vậy nhưng nó nóng con IC
                            - theo nhà sản suất thì bên trong ngõ ra của nó đã có 2 con BJT mắc phức hợp rồi ,dòng ra là 1.5A (tức là dòng ra ở ngõ ra là 1.5A cũng là dòng tối đa nó chịu đựng đc dòng tối đa qua cuộn cảm )
                            +bác cho thông số cuộn cảm dùm em nhé ,có thể cuộn cảm của em quấn khác của bác .
                            +bác giúp em nhé !
                            bác cho anh em xin cái mạch mắc // 3 pin laptop của bác đi.hihi

Comment

bác cho anh em xin cái mạch mắc // 3 pin laptop của bác đi.hihi
                              song song thì anh đấu dương chung,âm chung thôi.
                              hay anh xin mạch gì???
                              ĐT: 0972 20 58 68
                              Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                                song song thì anh đấu dương chung,âm chung thôi.
                                hay anh xin mạch gì???
                                ý anh là bác vthang cũng boost từ 3,7v lên 5v nhưng xài mạch khác hay sao áh, nên xin mạch của bác đó xem có khả quan không.hihi

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X