Nguyên văn bởi vinh0904426
Xem bài viết
Thông báo
Collapse
No announcement yet.
giúp mình tính đường kính dây quấn biến áp nguồn ampli
Collapse
X
-
Tính toán máy biến áp công suất nhỏ cho 1 MBA có chiều dày xếp tôn là a =5cm; bản rộng b=3cm;điện áp
vào 220v; điện áp ra 12v dùng để nạp ác quy
- bước 1: tính tiết diên có ích của lõi thép=a*b=5*3=15 (cm2)
- bước 2: tính số vòng/vôn:50/15=3.3 vòng-số vòng cuộn sơ cấp:220*3.3=726 vòng
-số vòng cuộn thứ cấp:12*3.3=40 vòng
- bước 3: tính tiết diện dây quÂn:
- công suất của máy biến áp:P=S2/1,44=225/1.44=156w
-dòng điện cuộn sơ:I1=p1/u1=156/220=0,7A
-công suất của cuộn thứ cấp:P2=P1*0,9=156*0,9=140w
-dòng điện thư cấp:I2=P2/U2=140/12=11,7A
- bước 4: Tính tiết diện dây quÂn:
-dây quấn sơ:căn bậc 2 cua I1/3,14=0,7/3,14=0,50mm2
-dây quấn thứ cấp:căn bậc 2 của 11,7/3,14=2,0mm2
các bác xem và nhận xét dùm em nhéLast edited by hoanglam1976; 14-12-2013, 11:13.
Comment
-
Bác QT ơi đừng cười...Câu 2 và câu 4 là hệ quả của câu 1 đấy . Bác đọc kĩ câu 1 thì sẽ thấy các phần còn lại là đương nhiên...Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viếtĐọc bài này thấy buồn cười không chịu được!!! câu 2 và 4 thật là "pác học" (đề nghị quấn 600vòng, dây 0,2 HOẶC 0,5ly) ,và 2 dòng chữ màu xanh lá và xanh dương thì càng "độc" hơn nữa chắc là dùng dây nhôm phế phẩm nên dây 1,2ly cho ra được 3 Amper?!!! trong kỹ thuật mà "tùy hứng" kiểu này thì bó tay luôn !
Comment
-
Công thức quấn biến áp lõi tôn si líc (cuộn sơ cấp và thứ cấp riêng biệt, không phải là biến áp tự ngẫu).
1- Công suất: S (diện tích lõi tính bằng cm) = 1,25 căn bậc 2 của P (công suất = W) .
2- Số vòng vôn của cuộn sơ cấp và thứ cấp: 45 : S. Đấy là công thức quấn vòng vôn của các nước. Chất lượng lõi tôn si líc như nhau nhưng biến áp Mỹ chắc là cẩn thận hơn thì tính: 49 : S (dư hơn 1 chút).
Tiết diện dây thì căn cứ vào thực tế công suất lõi và từ đi 1 số tiêu chí như đệm cách điện....
Có người cẩn thận hơn tính vòng vôn theo: 49 : S và khi quấn lấy vải tẩm dung dịch cánh kiến cầm lấy dây đang quấn để thêm cách điện dây thì dùng bền ngang tủ lạnh Electrolux.
Comment
-
tiết diện lõi bác phải nhân với hệ số ghép nữa!Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viếtTính toán máy biến áp công suất nhỏ cho 1 MBA có chiều dày xếp tôn là a =5cm; bản rộng b=3cm;điện áp
vào 220v; điện áp ra 12v dùng để nạp ác quy
- bước 1: tính tiết diên có ích của lõi thép=a*b=5*3=15 (cm2)
- bước 2: tính số vòng/vôn:50/15=3.3 vòng-số vòng cuộn sơ cấp:220*3.3=726 vòng
-số vòng cuộn thứ cấp:12*3.3=40 vòng
- bước 3: tính tiết diện dây quÂn:
- công suất của máy biến áp:P=S2/1,44=225/1.44=156w
-dòng điện cuộn sơ:I1=p1/u1=156/220=0,7A
-công suất của cuộn thứ cấp:P2=P1*0,9=156*0,9=140w
-dòng điện thư cấp:I2=P2/U2=140/12=11,7A
- bước 4: Tính tiết diện dây quÂn:
-dây quấn sơ:căn bậc 2 cua I1/3,14=0,7/3,14=0,50mm2
-dây quấn thứ cấp:căn bậc 2 của 11,7/3,14=2,0mm2
các bác xem và nhận xét dùm em nhéLÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.
Comment
-
Số vòng vôn của biến áp tự ngẫu vẫn tính theo công thức 49 hoặc 45:S. Vì dòng điện trong đoạn dây chung giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp ngược nhau nên tiết diện dây đoạn này có thể nhỏ hơn. Tuy nhiên trong các ổn áp tự động như Lioa hay Rô bốt, người ta vẫn dùng dây cùng tiết diện (chắc không cần tiết kiệm về giá thành hoặc lý do nào đó).Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viếttheo mình thì công tức tính tự ngẫu với cách li giống như nhau chỉ khác 1 cái dây sơ và thứ liền còn cái còn lại sơ và thứ riêng biệt thôi
Comment
-
E vẫn chưa hiểu sao 20/1.44 = 277.Nguyên văn bởi thom1978 Xem bài viếtsau khi đọc rất nhiều tài liệu, rất nhiều công thức chẳng biết theo công thức nào, mình tạm tính thế này:
S0= 0,9X3,5X6,5 gần bằng 20cm2 (lõi Nga, độ dày nhỏ 0.35mm nên hệ số lấy 0,9 )
P=S/1,44= 20 /1,44 = 277W
dòng sơ cấp I1=P/U1=277/220= 1,25A
dòng thứ cấp I2=P/U2=277/30X2=4,615A
số vòng/vol = 45/20= 2,25vòng/vol (chẳng biết k=45 có đúng ko, mình thấy BA Nhật k rất nhỏ, k=28!!!)
số vòng sơ cấp 220vX2,25=495vòng
số vòng thứ cấp 1,1X30X2X2,25=148 vòng
tiết diện dây (chọn mật độ dòng điện là 2,5A/mm2
tiết diện dây sơ cấp s1= I1/J= 1,25/2,5 =0,5 mm2
tiết diện dây thứ cấp s2= I2/j= 4,615A/2,5 = 1,846 mm2
đường kính dây sơ cấp d1=1,13căn s1 =1,13 căn0.5=0.79 chọn dây 80
đường kính dây thứ cấp d2=1,13 căn s2= 1,13 căn1,846=1,53 chọn dây 1,5mm
công thức nhiều quá chẳn biết theo công thức nào? các bạn giúp mình kiểm tra xem mình tính thế có hợp lí ko để mình tiến hành quấn dây?
tính xem có đủ khe để quấn dây hay ko , với chiều dài cuộn dây là 50mm thì số vòng quấn được của 1 lớp dây sơ cấp là 50/0.8=62 vòng sơ cấp 495vòng vậy phải quấn số lớp dây là 495/62=7,9 hay 8 lớp dây, độ dày 8 lớp dây này là 8X0.8+0,1X(8-1)=7,1mm với chiều dài cuộn dây là 50mm thì số vòng quấn được của 1 lớp dây sơ cấp là 50/1,5=33 vòng thứ cấp 148 vòng vậy phải quấn số lớp dây là 148/33=4.48 hay 5 lớp
độ dày của 5 lớp này là 5X1,5+ 0.1X(5-1)=7,5+0.4=7,9mm
tổng cộng cả sơ và thứ dầy 7.1+7,9= 15mm vừa khít với khe hở,(khe hở là 17mm) , lại thêm lót giấy, độ dày của cốt nhựa nữa chứ, kinh thật?????
Lại còn tính toán hệ số lấp đầy nữa chứ mình chẳng hiểu, mệt thật...
vậy phải giảm công suất, giảm đường kính dây sơ và thứ thôi?,,,,
Comment
-
viết đúng là : P = S2 / 1.44Nguyên văn bởi hoatieu_2006 Xem bài viếtE vẫn chưa hiểu sao 20/1.44 = 277.
= 20x20 /1.44 = 277.
Comment
-
Các bác xem e tính như zầy có dc chưa ak....
BA 220 to 30 × 2
SO = 4×7.5×0.9 = 27cm²
P= S^²÷1.44 = 27^²÷1.44 = 506w mình chọn công suất nhỏ xuống 1 tý 470w
Dòng sơ cấp I1: P÷U1 = 470÷220 = 2.13A
Dòng thứ cấp I2: P÷U2 = 470÷60 = 7.83A
Số vòng /vol = 45÷27= 1.66 vòng
Tiết diện dây: chọn mật độ dòng điện J là 2.5A
Tiết diện dây sơ cấp: S1=I1÷J = 2.13÷2.5 = 0.85 mm²
Tiết diện dây thứ cấp: S2=I2÷J = 7.83÷2.5 = 3.13 mm²
Đường kính dây sơ cấp: D1 = 1.13√S1 = 1.13√0.85 = 1.0 mm²
Đường kính dây thứ cấp: D2 = 1.13√S2 = 1.13√3.13 = 1.9 mm²
Số vòng sơ cấp: 220×1.66 = 365 vòng
Số vòng thứ cấp: 1.1×60×1.66 = 109 vòng
Comment
-
số liệu tính như trên tạm ổn.Nguyên văn bởi phamvanngoan Xem bài viếtCác bác xem e tính như zầy có dc chưa ak....
BA 220 to 30 × 2
SO = 4×7.5×0.9 = 27cm²
P= S^²÷1.44 = 27^²÷1.44 = 506w mình chọn công suất nhỏ xuống 1 tý 470w
Dòng sơ cấp I1: P÷U1 = 470÷220 = 2.13A
Dòng thứ cấp I2: P÷U2 = 470÷60 = 7.83A
Số vòng /vol = 45÷27= 1.66 vòng
Tiết diện dây: chọn mật độ dòng điện J là 2.5A
Tiết diện dây sơ cấp: S1=I1÷J = 2.13÷2.5 = 0.85 mm²
Tiết diện dây thứ cấp: S2=I2÷J = 7.83÷2.5 = 3.13 mm²
Đường kính dây sơ cấp: D1 = 1.13√S1 = 1.13√0.85 = 1.0 mm²
Đường kính dây thứ cấp: D2 = 1.13√S2 = 1.13√3.13 = 1.9 mm²
Số vòng sơ cấp: 220×1.66 = 365 vòng
Số vòng thứ cấp: 1.1×60×1.66 = 109 vòng
chú ý là lổi fe này cửa sổ hơi nhỏ, nếu quấn dây bằng tay dây sẻ bị cọm dầy hơn ,lỏi dây đồng sẻ khó cho vào cửa sổ, nên giảm đường kính dây xuống một cấp.
Comment
-
- hình như ở bước 4, chỗ ấy là bán kính của dây dẫn chứ...Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viếtTính toán máy biến áp công suất nhỏ cho 1 MBA có chiều dày xếp tôn là a =5cm; bản rộng b=3cm;điện áp
vào 220v; điện áp ra 12v dùng để nạp ác quy
- bước 1: tính tiết diên có ích của lõi thép=a*b=5*3=15 (cm2)
- bước 2: tính số vòng/vôn:50/15=3.3 vòng-số vòng cuộn sơ cấp:220*3.3=726 vòng
-số vòng cuộn thứ cấp:12*3.3=40 vòng
- bước 3: tính tiết diện dây quÂn:
- công suất của máy biến áp:P=S2/1,44=225/1.44=156w
-dòng điện cuộn sơ:I1=p1/u1=156/220=0,7A
-công suất của cuộn thứ cấp:P2=P1*0,9=156*0,9=140w
-dòng điện thư cấp:I2=P2/U2=140/12=11,7A
- bước 4: Tính tiết diện dây quÂn:
-dây quấn sơ:căn bậc 2 cua I1/3,14=0,7/3,14=0,50mm2
-dây quấn thứ cấp:căn bậc 2 của 11,7/3,14=2,0mm2
các bác xem và nhận xét dùm em nhé
Comment
-
tính cở dây là tính theo đường kính,chứ không tính theo bán kính.Nguyên văn bởi recover Xem bài viết- hình như ở bước 4, chỗ ấy là bán kính của dây dẫn chứ...
tính tiết diện dây xong mới đổi ra đường kính dây,
Comment
Bài viết mới nhất
Collapse
-
Trả lời cho Đấu tắt điện cho máy tính bảngbởi bqvietBqv cáo lỗi vì chưa đủ khả năng diễn giải để người đọc hiểu. Người làm kỹ thuật sâu đôi khi như thế đó. Về việc nạp pin không vào dù cell mới, khả năng cái mạch quản lý đó đã hỏng - cũng chính là nguyên nhân đám cell cũ hỏng từ đầu.
-
Channel: Thiết bị điện tử cá nhân
Hôm qua, 17:17 -
-
Trả lời cho Xin hỏi về mạch thu FM/AM trong catsettebởi nguyendinhvanTheo tôi, nó chỉ là cái Tuy- ê - nơ, hoặc là khối Trung Văn Tần, nó một phần trong cái Da đì ô thôi. Vì có thấy một chỗ có ba chân hàn, giiống như chân Cờ rít sờ tăng 455 ki nô hẹc. Còn khối Tuy ê nơ thì không nhìn thây cái Di ốt Va di cáp...
-
Channel: Điện thanh
05-12-2025, 19:59 -
-
Trả lời cho Đấu tắt điện cho máy tính bảngbởi afrendlyCó vẻ ngoài hiểu biết của mình rồi. Cuối cùng mình quyết định tìm mua 2 pin trên Shopee, giá 200K thay vào. Tuy nhận pin được 1%, sạc mãi không vào nhưng cũng mở được máy lên. Vậy cũng tạm. Cảm ơn bạn đã hỗ trợ nhé....
-
Channel: Thiết bị điện tử cá nhân
04-12-2025, 01:27 -
-
Trả lời cho Máy điện châm ?bởi nick22Đúng như bạn nói, máy điện châm hiện nay trên thị trường đã khá đa dạng về mẫu mã, chức năng và giá thành.
-
Channel: Điện tử y sinh
01-12-2025, 13:23 -
-
Trả lời cho Làm thế nào để check IC LM358bởi thetungĐể check IC sống hay chết thì đơn giản : bạn lắp cái mạch ( khuếch đại hoặc dao động ) chạy bằng con IC đó ,nhưng vị trí IC thì lắp cái đế .... thế là cứ cắm rút thì biết . Còn không thì kiếm cái này : https://shopee.vn/Xu-M%C3%A1y-ki%E1%...di-%C4%91%E1%B...
-
Channel: Hướng dẫn tìm thông tin linh kiện
28-11-2025, 14:34 -
-
bởi ngochung90Tình hình là em có mua mạch 3s về để hàn vào khối pin 12v, hàn xong em đo tại các chân từ B-, B1, B2, B+ thì điện áp pin vẫn đủ 12,6v, nhưng tại 2 chân ra P- P+ thì đo chỉ được 6,3v là bị sao các bác, và chân P- P + này đồng thời là chân sạc xả thì mình cắm sạc xả cùng lúc được ko ạ
...-
Channel: Điện tử dành cho người mới bắt đầu
28-11-2025, 10:32 -
-
Trả lời cho Làm thế nào để check IC LM358bởi nguyendinhvanViệc đó tùy thuộc trình độ khoa học kỹ thuật công nghệ ứng dụng hiện tại thôi.
Trong datasheet,họ đưa ra nhiều thông số. Tùy theo khả năng , và những thông số họ cần, họ sẽ kiểm tra casc số đo có khớp với số liệu trong datasheet...-
Channel: Hướng dẫn tìm thông tin linh kiện
27-11-2025, 18:00 -
-
bởi kqbn9091Em có mạch AT89s8253 đang cần sửa số serial no của CHIP mà giờ lâu quá rồi không dùng keil nên không biết phải làm sao, trong khi chỉ còn file hex. Mạch nạp thì progris khi viết không sửa được số serial của IC. Rất cần bác nào còn làm về 89...
-
Channel: Vi điều khiển họ 8051
27-11-2025, 11:13 -

Comment