Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nguồn cho amply đèn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nguồn cho amply đèn

các bác cho em hỏi tý. amply đèn có dùng nguồn xung được không ?
    em định dùng lõi ferit EE 35 để làm nguồn cho gọn. các bác tính dùm em cuộn sơ cấp và thứ cấp được không ạ ? nguồn ra tầm từ 2280v-300v, dòng 180mA-200mA.

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
    các bác cho em hỏi tý. amply đèn có dùng nguồn xung được không ?
    em định dùng lõi ferit EE 35 để làm nguồn cho gọn. các bác tính dùm em cuộn sơ cấp và thứ cấp được không ạ ? nguồn ra tầm từ 2280v-300v, dòng 180mA-200mA.
    Về nguyên tắc thì dùng được. Nhưng nêu lắp nguồn xung thì trông không pro nên ít người lắp.... Còn như bạn nói thì nguồn của bạn trong khoảng 280v-300v ( chắc bạn viết nhầm dòng đầu 2280) thì ở khoảng áp đó bạn nắm trực tiếp cũng ra áp khoảng đó rồi cần gì nguồn xung nữa...
    Mà ampli đèn thường cần áp cao cỡ >400v dc vậy mà bạn dùng áp có ~300vdc thì hơi thấp công suât ra không lớn .

Comment

Nguồn xung phổ biến thì bị dân chơi amp đèn chê nhiễu không trong còn xịn thì đắt với không tới . Nguồn sắt từ thì có đầu ra 300-0-300 tứ 100 đến 300 ma tùy theo đèn và công suát ngoài ra còn có thêm đường 6,3 - 0 - 6,3 volt để đốt tim đèn .Mới ráp dùng 300-0-300 thôi cho đỡ hao tụ loc và đỏ plate đèn công suất nếu đèn cũ , yếu .

Comment

ô, nhầm chỗ 280v.
        em muốn làm nguồn xung cho nó gọn, với lại chỉ làm phần pre đèn thôi. chứ ráp amply phải có thêm 2 cục opt nữa.
        trước đây em có làm pre đèn rồi ( chỉ làm pre thôi ), nguồn là FE 36, quấn phê lắm các bác ạ.

Comment

ô, nhầm chỗ 280v.
          em muốn làm nguồn xung cho nó gọn, với lại chỉ làm phần pre đèn thôi. chứ ráp amply phải có thêm 2 cục opt nữa.
          trước đây em có làm pre đèn rồi ( chỉ làm pre thôi ), nguồn là FE 36, quấn phê lắm các bác ạ.
          280v thì cần dùng thêm nguồn xung làm gì. 220v x1.4 = 308v rồi lọc sụt áp nữa là vừa vó phải nhanh gọn không cần gì phải đi đường vòng...

Comment

Lấy cục cách ly cho đầu nội địa hay cục nào tương tự vào 220 ra 100-110 volt nắn tăng đôi là đủ xài nếu ít bóng dùng 2 cục vào 220 ra 6-0-6 hay 12-0-12 dòng 3 A cấp 220 volt cho cục đầu ra 0-12 nối vô 0-12 cục sau và lấy 0-110 nắn tăng đôi hay 0-220 nắn cầu .đốt tim 0 với cọc 12 của cục đầu .

Comment

các bác xem mạch này được không ạ ?

Comment

các bác xem mạch này được không ạ ?
                Mạch này được nhưng nếu dùng DC IN thì công suất chỉ 18W thôi vì con 7812 xuất ra 12V và dòng tối đa 1,5A (12V*1,5A = 18W). Nếu muốn công suất lớn hơn thì bỏ con 7812 đi và nối tắt IN-OUT.

Comment

Đã dùng đèn điện tử chân không để khuếch đại sao vẫn còn dùng bán dẫn để làm nguồn nhỉ ? Cái bán dẫn nghe nói nó nhiễu lắm nên mới phải bỏ đi cơ mà. Sao không dùng luôn đèn chân không để chỉnh lưu, ổn áp ? LM78xx chẳng phải cũng vẫn là đèn bán dẫn chạy ở chế độ tuyến tính để ổn áp nguồn ra đó sao.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

nhìn cái mạch bề ngoài có vẻ chuyên nghiệp nhưng sao vô lý quá. đã dùng xung thì cần gì con 78xx đầu vào nữa. nếu có thì nó phải ở đầu ra. dùng sò trường thì cần gì 2 con tran kích. xung có 1 chiều sao ko dùng 3845 lại dùng tl494. cũng ko hiểu lấy cái áp 15-17v ở cái gì ra để cấp cho mạch nữa... tóm lại mạch đểu...

Comment

Vậy là bạn định dùng nguồn từ 15-17 v nâng lên thành khoảng 300v chứ gì bạn cứ thử làm theo mạch bạn có xem nhưng mà cần bổ sung thêm sò công suất để đáp ứng được công suất nguồn của bạn vì theo yêu cầu của bạn cần có công suất khoảng 60W thì con 7812 của bạn chặn đầu vào dòng có khoảng 1-1.5A sao đủ công suất cho 300v x 200ma được...

Comment

ôi sao rắc rối thế nhỉ ? thôi quay lại cục FE 36 cho đỡ nhức đầu các bác nhỉ ?!

Comment

ôi sao rắc rối thế nhỉ ? thôi quay lại cục FE 36 cho đỡ nhức đầu các bác nhỉ ?!
                          Quá là rắc rối từ nguồn 220v nắn lọc thành 15-17v rồi lại từ 15-17v qua một đống loằng ngoằng thành 260v

Comment

Về tác giả

Collapse

traivietnam Tìm hiểu thêm về traivietnam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X