Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mod sạc xe đạp điện 48V xuống 36V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mạch dưới đây có lẽ hợp lý và gần giống với mạch của thớt, theo linh kiện thớt đọc được. Thử làm theo xem rồi sạc 36V thử, nếu bị giật lúc tắt lúc mở thì nhất thiết phải tăng số vòng cuộn L2 hoặc giảm số vòng cuộn L3 nhé.

Thì đã nói nó có chân hồi tiếp để điều chỉnh xung ra, tức điều khiển công suất ra mà. Do mạch chỉ dùng Opam so sánh khống chế dòng min để quyết định sạc thả nổi hay sạc nhồi thôi chứ không có con so sánh nào khống chế dòng nạp max, nên tùy áp accu và công suất của bộ sạc quyết định Imax này. Imax=Po/Vo max ~ Pin max. Vậy cái gì xác định Pin với BAX và các linh kiện? Chính dòng qua sơ cấp BAX, dòng đó là Imax đi qua Rs. Rs nhỏ thì Imax cao và ngược lại. Vậy muốn giảm dòng nạp max phải giảm dòng này, muốn giảm dòng này thì chỉ có cách phải tăng Rs là đúng và đơn giản nhất nếu không muốn thay BAX và fet công suất thấp hơn, mà coi chừng nổ fet, cháy BAX nếu Rs như cũ vì dòng qua nó cao.
    Click image for larger version

Name:	sac 48.jpg
Views:	5371
Size:	146.0 KB
ID:	1694481
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
      Đúng vậy, nhưng với các trường hợp như thế này, không nên can thiệp như vậy, dễ gây sự cố. KA3842 có chân 2, chân 3 được sử dụng với mục đích có khác nhau đó bạn!
      Chân 2 ổn áp, chân 3 hạn dòng ai mà chẳng biết. Trường hợp thế này có gì đặc biệt mà ko được can thiệp?

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
        Chân 2, chân 3 của KA3842 có ghi FB, SEN khác nhau đó bạn!
        Ko hiểu bạn muốn phản bác cái gì?

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Mình vẽ mạch phân tích thế rồi mà, sợ cái VOM sai chứ nguồn sạc 48V/1.5A ra có 90W sao có thể chạy tới 290W khi chưa can thiệp được chứ??!!

Tạm thời cứ thế bạn gỡ bớt 2 con R chân S xem có phải còn 4A không rồi tính tiếp.
          Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Bạn này đọc nhiều mà ko hiểu à? Người ta bảo tăng trị số của R lên chứ có nói R lỗi đâu. Muốn dòng giảm 4 lần thì R phải tăng 4 lần, tức là 0,6*4 = 2,4 ohm (chỉ để lại 1 trở thôi)
          Không phải là em không hiểu, mà là linh kiện em đưa hết về nguyên gốc của mạch 48V rồi mà dòng vẫn out tới gần 8A, không biết có phải cái đồng hồ của em bị loạn hay trong quá trình test mạch lại gây lỗi gì ko nữa...

Em thử tăng trị số trở thoát mass chân S của Fet lên rồi, thấy dòng đã giảm Ok. Có lẽ biện pháp toàn diện nhất vẫn là can thiệp BAX như bác tungoc và bác dinhthuong80 đã nói, chỉ có như vậy thì mạch mới chạy ổn định được mà thôi
          Tạm thời em cứ mượn sạc khác dùng tạm đã, còn mạch này dần dần em sẽ mod hoàn thiện sau. Cảm ơn các bác trthnguyen, dinhthuong80, tungoc rất nhiều, các bác đã phân tích và giúp đỡ rất nhiệt tình.

Comment

Nó có TL431 và PC871 và 2 con này nối với nhau chứ?
            Đương nhiên là có chứ ạ

Comment

Nguyên văn bởi abcde1234 Xem bài viết

Đương nhiên là có chứ ạ
              Thế thì đơn giản rồi còn gì, từ nguồn VOUT sẽ có 1 cầu phân áp đưa áp về chân so sánh (chân 1) của TL431, áp này là 2,5V. Do đó bạn muốn tăng giảm nguồn ra thì tác động vào cầu phân áp này thôi (thay đổi trị số).

Comment

Bác dinhthuong80 ơi, em cho nó xuống 40V không tải thì nó chuyển đèn và dừng quạt ở 38V, vậy con trở nào quyết định áp khi no vậy bác?

Comment

Con 1k5 nối chân 1 tl431 đó (và con R nối chân 1 tl431 lên áp cao tạo cầu chia thế). Bạn cắm điện cho chạy không tải, đo áp ra và chỉnh nó.

Comment

Nguyên văn bởi ttlove9 Xem bài viết
                    Bác dinhthuong80 ơi, em cho nó xuống 40V không tải thì nó chuyển đèn và dừng quạt ở 38V, vậy con trở nào quyết định áp khi no vậy bác?
                    Đèn chuyển trạng thái và quạt dừng không có nghĩa là mạch đã ngắt sạc, bởi vì áp từ con trở shunt báo về chân 5 LM358 thấp hơn chân 6 nên nó vậy thôi, nếu bạn cứ để vậy thì accu sẽ được sạc tiếp và đạt 40V (thật ra nếu mỗi accu đầy điện là 13,8V thì áp tổng phải là 41,4V). Cơ bản sạc này không có chế độ tự ngắt, nó chỉ dựa trên nguyên lý khi accu càng đầy thì dòng càng giảm nên nó sẽ chỉnh cho áp không tải đúng bằng tổng áp của các accu khi đầy.

Comment

Đèn chuyển trạng thái và quạt dừng không có nghĩa là mạch đã ngắt sạc, bởi vì áp từ con trở shunt báo về chân 5 LM358 thấp hơn chân 6 nên nó vậy thôi, nếu bạn cứ để vậy thì accu sẽ được sạc tiếp và đạt 40V (thật ra nếu mỗi accu đầy điện là 13,8V thì áp tổng phải là 41,4V). Cơ bản sạc này không có chế độ tự ngắt, nó chỉ dựa trên nguyên lý khi accu càng đầy thì dòng càng giảm nên nó sẽ chỉnh cho áp không tải đúng bằng tổng áp của các accu khi đầy.
                      Các bác cho em hỏi ngu tí: con trở mồi lối từ 300VDC vào chân Vcc của ic nguồn được tính như thế nào? Như em thấy mỗi loại ic như 3842, TOP2xx, TYNxxx thì giá trị con trở này lại khác nhau (từ khoảng 200k-300k) và đều dùng 2 con mắc nối tiếp (150k x 2 = 300k) chứ lại ko dùng 1 con 300k, tại sao vậy ak?

Comment

Các bác cho em hỏi ngu tí: con trở mồi lối từ 300VDC vào chân Vcc của ic nguồn được tính như thế nào? Như em thấy mỗi loại ic như 3842, TOP2xx, TYNxxx thì giá trị con trở này lại khác nhau (từ khoảng 200k-300k) và đều dùng 2 con mắc nối tiếp (150k x 2 = 300k) chứ lại ko dùng 1 con 300k, tại sao vậy ak?
                        Chả có công thức nào hết vì cuối cùng IC vẫn phải dùng nguồn từ cuộn dây phụ của BAX, cứ theo datasheet mà phang thôi.
                        Nhưng nếu muốn thì vẫn có cách tính:
                        Trước hết lắp IC vào mạch.
                        Dùng nguồn đa năng cấp nguồn cho IC hoạt động.
                        Đo xem IC ăn dòng bao nhiêu.
                        Dùng định luật Ohm để tính R.
                        VD: điện áp sau tụ lọc là 310V, điện áp nguồn của IC là 12V, IC ăn dòng 1mA = 0,001A, vậy trở mồi cần dùng là: R = (310 - 12) / 0,001 = 298000 Ohm.
                        Trở mắc nối tiếp để chia đều công suất trên các trở giúp chúng bền hơn.

Comment

Đúng là mắc nối tiếp nhiều điện trở nhỏ nhằm chia đều điện áp trên các điện trở, làm cho công suất tải cũng được chia đều trên các điện trở.
                          Ví dụ bây giờ mạch yêu cầu :Điện áp nguồn 220V ,điện áp chạy 12V 0.005A -> Pr= (220-12)*0.005= 1.04W(công suất tải của trở phải lớn hơn trị số này)
                          Nếu dùng trở công suất 1.5W thì hơi to mà mach thì lại yêu cầu nhỏ gọn hoặc bạn chỉ có điện trở 1W thì làm sao đây?
                          Lý do thì lắm nhỉ tùy ý đồ của người sản xuất thôi

Comment

Đã thông, cảm ơn 2 bác nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                              Con 1k5 nối chân 1 tl431 đó (và con R nối chân 1 tl431 lên áp cao tạo cầu chia thế). Bạn cắm điện cho chạy không tải, đo áp ra và chỉnh nó.
                              Em thấy bác có rất nhiều kinh nghiệm về sửa nguồn, bác cho em hỏi em có một cái sạc xe điện hỏng dùng lm324, bên cạnh con lm324 có một con ic 8 chân bị cạo mất số, bác có biết con ic đó là gì không ạ? Chân 1 nó nối Vcc, chân 8 mass, các chân còn lại đều đi vào lm324, em hỏi đề phòng nó chết còn biết để đi mua vì sạc thông thường em chỉ thấy có một chú lm358 hoặc lm324 thôi

Comment

Em thấy bác có rất nhiều kinh nghiệm về sửa nguồn, bác cho em hỏi em có một cái sạc xe điện hỏng dùng lm324, bên cạnh con lm324 có một con ic 8 chân bị cạo mất số, bác có biết con ic đó là gì không ạ? Chân 1 nó nối Vcc, chân 8 mass, các chân còn lại đều đi vào lm324, em hỏi đề phòng nó chết còn biết để đi mua vì sạc thông thường em chỉ thấy có một chú lm358 hoặc lm324 thôi
                                Phải chụp ảnh 2 mặt của board mạch lại mới biết được.

Comment

Về tác giả

Collapse

ttlove9 Tìm hiểu thêm về ttlove9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X